หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สระเก็บน้ำไม่อยู่ครับ ขุดมาเกือบปีแล้วเก็บไม่อยู่ทำยังไงดีครับ  (อ่าน 3863 ครั้ง)
happyo
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 03:10:28 PM »

สระเก็บน้ำไม่อยู่ครับ ขุดมาเกือบปีแล้วเก็บไม่อยู่ทำยังไงดีครับ  ขุดลึก 3 เมตร แต่ตอนนี้บ่อเก็บน้ำได้แค่ ไม่ถึงเมตร  ข้าง ๆ มีูน้ำสำหรัเข้านา มีคันดินกัน น้ำพอสูบให้เต็มบ่อ วันรุ่งขึ้น ระดับน้ำในสระน้ำจะเสมอเท่ากับคูน้ำข้าง ๆ เสมอ

ใส่ขี้วัว 3 เดือนครั้ง ๆ ละ 4-5 กระสอบ  ใส่จุลินทรีย์สังิเคราะห์แสงเป็นระยะ และ em เป็นระยะ ๆ  ก็ยังไม่ช่วยอะไรครับ 

จะสูบน้ำออกก็ไม่ได้ครับ เพราะมีปลาที่ปล่อยไว้ในสระ

มีพืชน้ำชนิดไหนที่สามารถอุดรูรั่วในสระน้ำได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

mydog
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 08:12:06 PM »

เอาขี้วัวลง ให้เกิดตะไคร่น้ำครับ
จะไปอุดรูรั่วได้

phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 10:58:15 PM »

ใส่ขี้วัว 3 เดือนครั้ง ๆ ละ 4-5 กระสอบ  ไปแล้วไง
กะลาแลนด์
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 03:19:31 PM »

เป็นไปตามแรงโน้มถ่วงของโลก ถ้าไม่อยากให้รั่วซึม ก็ต้องก่อผนังปูน และเทพื้นปูนแบบสระว่ายน้ำ น่าจะช่วยได้ครับ
mydog
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 10:44:31 AM »

ปลากินขี้วัวหมด
ไม่ทันได้เกิด ตะไคร่เป็นพื้นใหญ่
phalikhit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 07:42:03 PM »

คุณต้องการน้ำลึกเท่าไร  ก็ขุดลึกจากผิวน้ำลงไปอีก เท่านั้นเมตร

ตัวอย่าง  ปัจจุบันสระลึก 3  เมตร  มีน้ำลึก  60   ซม.  คุณอยากให้น้ำลึก 2  เมตร
ก็ต้องขุดลงไปอีก 1.40 เมตร

แล้วสระคุณ ก็จะลึก 4.40  เมตร  จากผิวดิน

Liked By: puchong
compact
seller
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 08:10:32 AM »

มีคูน้ำสำหรัเข้านา มีคันดินกัน น้ำพอสูบให้เต็มบ่อ วันรุ่งขึ้น ระดับน้ำในสระน้ำจะเสมอเท่ากับคูน้ำข้าง ๆ เสมอ

เหตุผลก็ตามที่ท่านเขียนมาครับระดับใต้ดินมีอยู่แค่นั้นสูบเลยระดับนี้ก็ซึมหายไปจนเท่าระดับเดิม แม้จะทำคันดินปูนก็ไม่ช่วยอะไร 

ทำได้แค่ขุดให้ลึกลงไปอีกครับ
aka
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 09:16:35 AM »

เรื่องการใส่ขี้วัวเข้าไป ผมเคยศึกษามา ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ เขาต้องใส่ก่อนเอาน้ำเข้าไม่ใข่เหรอครับ แล้วเอาน้ำเข้าแบบปริ่มเพื่อให้ขี้วัวสร้างตะไคร้น้ำก่อน ..แล้วถีงจะเอาน้ำเข้าเต็มที่ (ผิดพลากตรงไหน ต้องขออภัยด้วยครับ) ถ้าเอาขี้วัวลงขณะที่มีปลาอยู่ อย่างที่คห ข้างต้นบอก ปลาก็กินหมดครับ ปลากินขี้วัวขี้ไก่ (เห็นเขาเลี้ยงปลาใต้คอกไก่กันอ่ะครับ พอไก่ขี้ลงมา ปลาก็กินขี้ไก่)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์