หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะป้องกันขโมยเข้าบ้านได้ อย่างไงดี  (อ่าน 17205 ครั้ง)
chuchart
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 10:33:52 AM »

ฟังความเห็นของคุณBoyeg 6 แล้วน่ากลัวมากๆ ไม่ใช่กลัวขโมยจะโดนนะกลัวเจ้าของบ้านจะโดนเองหรือบริวารจะโดน 555

BoY NakonChuM
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 10:40:56 AM »

โหแต่ละท่านแนวโหดๆๆทั้งนั้นเลย

บอกได้เลยว่ายากครับจะกันขโมยแบบนี้เพราะท่านไม่อยู่บ้านแล้วมีเวลาเข้าออกค่อยข้างแน่นอน สิ่งที่ทำได้ก็คงต้องมีทั้งพระเดชพระคุณแหละครับ
ผมมีไร่ลักษณะนี้เหมือนกัน แต่โชคดีหน่อยที่ไร่ผมอยู่ในพื้นที่ ที่อยู่ในเขตที่พี่ชายอยู่พอดี ก็ยังพอเกรงใจกันอยู่บ้างแล้วก็รู้จักคนอยู่บ้าง แต่ของผมในไร่ไม่มีของมีราคาชิ้นเล็กที่สามรกใส่กระเป่าเดินออกได้เลย มีแต่เป็นชิ้นใหญ่ๆ เช่นลูกมะพร้าว ไม้สักทั้งท่อน อะไรประเภทนี้

ขโมยพวกลักเล็กขโมยน้อย พวกนี้ถ้าอันไหนที่เอาได้ง่ายเอาก่อน ท่านก็ต้องทำให้เค้าเอาได้ยาก ผมว่าท่านคงมีคำแนะนำจากด้านบนอยู่บ้างแหละครับ

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
onvipa
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 10:43:59 AM »

ใครมีวงจร ที่มีคนเดินผ่านแล้ว
หลอดไฟติดไหมครับ

ลองใช้เลเซอร์สีแดง ที่ไว้ชี้เป้า ที่ขายตามร้านขายของ 20 บาทครับ แล้วสร้างตัวรับแสงไว้ เมื่อมีการตัดแสง จะทำให้ ทำงาน ข้อดีคือ สามารถส่องได้ไกล และสามารถใช้กระจก เป็นตัวสะท้อนแสง รอบสิ่งที่เราป้องกันได้  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์
chaos
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 04:02:09 PM »

ที่ผมคิดไว้และได้ลงมือทำไปแล้วบางส่วนคือ
ติดกล้องลงไปในผนักบ้านดิน มีสวิทติดไว้ที่ประตู หน้าต่าง มีไมโครควบคุม พอใครมาเปิดก็ให้ถ่ายรูปเป็นช็อทๆ ซัก 20-30รูป เก็บไว้(ในอนาคตอาจจะให้ส่ง mms เข้ามือถือมาแจ้งเตือนเรา) รายละเอียดปลีกย่อยอีกมากมาย ยิงฟันยิ้ม

แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ทำต่อ เพราะบ้านดินยังไม่เสร็จ (บ้านยังไม่เสร็จจะติดกันขโมยก็กะไรอยู่ ยิ้มกว้างๆ )

อยากมากก็ทุกข์มาก ถือมากก็หนักมาก
guntoon
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 05:19:21 PM »

คุณ Chaos  น่าสนใจค่ะ  เสร็จแล้วส่งมาให้ดูบ้างนะค่ะ  ในใจอยากทำเหมือนคุณboyeg6 แต่เกรงว่าคนของเราจะเผลอซะเอง
นี่กะว่าจะเอาภาพหุ่นเป้ายิงปืนมาติดตามต้นไม้ พร้อมยิงขึ้นฟ้าบ้าง  ขู่ให้กลัวอาจช่วยได้บ้างนะ...
ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ...กันทูน
RAK AE 10
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 11:25:15 PM »

สวัสดีครับ  น้องบอย โหดจังเลยขอแค่ครึ่งเดียวของที่บอกก็พอ 

ด้วยความเคารพในความเห็นของเพื่อนสมาชิก
                                                  เพียงแต่เล่าสู่กันฟัง  ด้วยความเห็นที่แตกต่างเพราะเจ้าของกระทู้พูดถึงพวกขโมยที่ติดยา   ไม่ไช่ขโมยสามัญ  ถ้าท่านไม่มีเพื่อนฝูงญาติพี่น้องถูกคนพวกนี้ปล้นฆ่าทำร้ายเอา  กับคนที่ถูกกระทำความคิดจะแตกต่างกัน  ทำอย่างไรก็ได้ที่ทำให้เพื่อนสมาชิกปลอดภัย  เราอาจมองต่างกันบ้าง ถ้าอยู่ในสวนในไร่  พยายามทำห้องสักห้องหนึ่งให้มีลักษณะเเป็นห้องนิรภัยเช่นมีเหล็กดัดประตูเหล็กกุญแจแข็งแรงกว่า ใช้เก็บของที่มีค่ามีความสำคัญ  ของบางอย่างหายบ้างก็ต้องยอม  ของหายซื้อได้  ความปลอดภัยของเราหรือคนที่เรารักสำคัญกว่า  ที่เล่าสู่กันฟังเพราะเคยอยู่ต่างจังหวัด เคยตกอยู่ในสภาพแบบนี้  เคยอยู่ในที่ของตัวเองตกกลางคืนก็มีคนทำเป็นขี้เมา มาเขย่าประตูรั้วโรงงาน อาละวาด เมาจริงหรือเปล่าวก็ไม่รู้  ตัวเองก็ไม่มีอาวุธอะไร ก็ต้องทำเฉย   วันหลังก็มาอีก  เผอิญที่พักกับประตูรั้วโรงงานไม่ติดกัน ประตูเป็นประตูเหล็ก คราวนี้โดนหนังสติก ลูกดินเหนียวตากแดด หายไปพัก    กลับมาอีก   เอาพวกมาด้วย 
เจอลูกซองไปสามนัด   สองปีหลังจากนั้นไม่มีใครมาวุ่นวายอีกเลย   มารู้ทีหลังว่่าคนอยู่ก่อนมีญาติวัยรุ่นเคยมีปํญหากัน   แต่ก็ไม่ได้ใช้แต่กำลังอย่างเดียว  กำนัน ผู้ใหญ่ที่นั่น  ตำรวจที่มีบ้านอยู่แถวนั้น  คนเฒ่าคนแก่ขาใหญ่ในพื้นที่ เราก็ผูกมิตรไว้ทั้งหมด  เราถึงมีข้อมุลพอที่จะปกป้องตัวเอง  ขอให้เพื่อนสมาชิกโชคดี  และปลอดภัยครับ
note_kung
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 09:50:40 PM »

อ่านแต่ละเม้นโหดๆทั้งนั้น 555+
มื่อเช้าพ่อโทรมาบอกมีคนเข้าสวน มาลักกบธรรมชาติ ที่อนุรักษณ์ไว้ เลยกำลังคิดจะออกแบบกับดักขโมยอยู่พอดีครับ
หลักการง่ายๆแบบที่พี่ทหารเค้าใช้กัน คือขึงเชือกหรือ ด้าย.เอ็น ผ่านแนวทางเดินต่อเข้ากับกลไกการจุดระเบิดแบบง่ายๆ โดยหวังผลเอาให้ตกใจหนีเตลิดพอ
หรือจะเอาให้บาดเจ็บ ผมก็ทำได้นะ(ไม่ถึงตาย) โดยใช้วัสดุที่หาซื้อได้ตามท้องถินและต้องราคาถูกด้วยเอาไว้ทำเสร็จจะมาเผยแพร่เป็นวิทยาทานครับ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Kittie Katze
burin1
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 09:44:07 AM »

ลองเลี้ยงห่านไว้ก็ดีนะคะ ไว้กันงูก็ได้ เวลาคนที่เข้ามารุกอาณาเขตจะจิกทันทีเลยค่ะ แต่พยายามให้เค้าชินกับคนเลี้ยงหรือคนในบ้านด้วยนะคะ เพราะเค้าไม่คุ้นอาจจะจิกได้ค่ะ เคยเลี้ยงแล้วน่ารักมากๆๆๆ ไปไหนเดินตามตลอดเลย แต่ตอนนี้ไม่มีเลี้ยงแล้วล่ะค่ะเพราะเค้าไปสู้กับเจ้าตูบแถวบ้านโดนกัดตายค่ะ ร้องไห้ ร้องไห้
ถ้าไปสวนเฉพาะวันเสาว์อาทิตย์ห่านที่เลี้ยงไว้ก็อาจเหลือแต่ขน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คงจะจริง 555555 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
คุ้้มขัตติยะ
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 04:27:32 PM »

หมาข้างบ้านที่เลี้ยงแบบปล่อยปะละเลย ก็เลยเอาข้าวเอาน้ำให้มันกิน ความภักดีแห่งเดรัจฉาน มันพากันมานอนเฝ้าบ้านทุกคืน
เมื่อสองอาทิตย์ที่ผ่านมาโดนเบือ ตายไปสอง พาไปล้างท้องทันหนึ่ง

เป็นผู้หญิงอยู่บ้านสวนคนเดียว ไม่เคยยุ่งเกี่ยวกับใคร เพิ่งมาอยู่บ้าน5-6เดือน เจอเหตุการณ์แบบนี้แล้วหลอนมาก

เกือบเดือนก่อนวันที่โดนวางยา หมาพากันเห่าอย่างหนัก เห่าวิ่งไปรอบๆบ้าน ทั้งคืน เป็นคนนอนไม่สนิท อะไรนิดหน่อยก็จะตื่น
มีคืนหนึ่งไม่ค่อยสบายเลยนอนชั้นล่างปูที่นอนติดหน้าต่าง ประมาณตี 2 ครึ่งได้ยินเสียงเหมือนคนเดิน แล้วเสียงหมาเห่า
เช้ามาเหล็กที่สั่งมาไว้ทำโรงเรือนเพาะชำหายไป 4 ชิ้น

คืนต่อมามีเสียงอีก ตัดสินใจตะโกนออกไปว่า ใครก็ตามมาบุกรุกยามวิกาล ออกไปจากบริเวณบ้านเดียวนี้
ไม่งั้น.38 ยิงหัวแตกนะ พอพูดจบ เสียงฝีเท้ารัวๆออกไปทางหลังบ้านพร้อมกับหมาเห่าเสียงขรม
ฉลาดเสียด้วย กันให้หมานอนหน้าบ้านมันจะเข้าทางหลังบ้าน

ปล.ยังไม่ได้ไปทำบุญให้เจ้านิล(หมาที่ตาย)เลย คนทำบาปมากที่สุด มันเพิ่งท้องอ่อนๆด้วย

มีปืนติดบ้านไว้อุ่นใจ(นิดหนึ่ง) กล้องวงจรปิดที่เคยติดไว้โดยพวกมันยิงทิ้งไปแล้ว
บ้านอยู่ติดรั้วกรมทหาร แต่มีเหตุการณ์แบบนี้ ความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินในประเทศนี้มันต่ำจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2016, 04:29:26 PM โดย คุ้้มขัตติยะ » บันทึกการเข้า
Service
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 07:37:35 PM »

โดนมา 2 ครั้งแล้วครับ เมื่อคืนก็โดนครั้งที่ 3   ปกติทำตู้นอนไว้ที่สวน  ข้างในก็จะมีของใช้ทุกอย่างทีวี หม้อหุงข้าว ฯลฯ   

2 ครั้งที่แล้ว ทุบกุญแจขาดไป    งวดนี้พัฒนาขึ้นมาก โน้มเสาไฟลงมา ตัดสายออกเลยครับ  ไม่ขโมยสายไฟนะ

ผมคิดว่า มันคงรู้ว่าผมต้องเฝ้าระวังไว้แน่ๆ อาจจะติดกล้องไว้หรือป่าวผมคิดประมาณนี้นะ  ตัดไฟแม่งก่อนเรย 

..พอดีผมยังไม่มีเวลาไปติดกล้องครับ   แต่ผมติด เซนเซอร์กันขโมย แบบโทรเข้ามือถือไว้ครับ แต่ผมเอาไว้ข้างในตู้ เอาไว้ข้างนอกไม่ได้

เดี่ยวใบไม้ ปลิวได้โทรเข้าทั้งวัน    เบื้องต้นผมคิดว่า มันคงเห็นแสงของกล่องครับสีแดงเล็กๆ มันไม่ดับเพราะมีแบตสำรองในตัว อาจจะปีนดูที่ช่องระบายอากาศ

สรุป งวดนี้ไม่หายครับ  รอดตัวไป     ปล.บ้านผมอยู่ห่างจากสวน 1 กิโลครับ  เตรียมส่องเต็มที่

3 โล 10
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 07:50:56 PM »

ความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินในประเทศนี้มันต่ำจริงๆ

[/color]
[/quote]

กฎหมายประเทศไทยเอาไว้ปกป้องคนชั่วครับ  ถ้าคุณยิงโจรในบ้านคุณบาดเจ็บ กฎหมายจะคุ้มครองโจรทันที

แนะนำให้ใช้แผนสองของตำรวจครับ  ปล่อยให้โจรแก่ตายไปเอง

Liked By: ranong
nutapol
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 08:56:00 PM »

7  วิธีป้องการขโมยในสวน

เลี้ยงสุนัข วิธีนี้เป็นวิธีที่คลาสสิคเพราะทำมากันต้องแต่สมัยโบราณ สุนัขจมูกดีเมื่อมีสิ่งแปลกปลอมเข้ามาในอาณาเขต มันจะส่งเสียงเห่าแจ้งเตือนเราทันที และถ้าหากเป็นสุขัขพันธ์ตัวใหญ่ๆ หรือพันธุ์ดุๆ ก็จะเพิ่มความน่าเกรงขามได้อีก ..วิธีนี้เหมาะในกรณีที่เจ้าของสวนพักอยู่เป็นประจำ แต่ถ้าเป็นที่ๆห่างไกลเจ้าของสวนไม่ค่อยได้อยู่อาศัย ก่็ค่อนข้างสุ่มเสี่ยงต่อการโดนวางยาเบื่อสุนัขอยู่เหมือนกันครับ
ป้องกันขโมย

ล้อมรั้ว การล้อมรั้วปิดบังไม่ให้ใครเห็นข้าวของด้านในก็สามารถช่วยได้เยอะครับ เช่นทำรั้วสังกะสี คนก็จะปีนยากแถมมองไม่เห็นด้านใน แต่ก็ต้องแลกมาด้วยค่าใช้จ่ายที่ค่อนข้างสูงครับ
กันขโมย

ติดตั้งกล้องดักถ่าย(จับความเคลื่อนไหว) สำหรับเรือกสวนไร่นาส่วนใหญ่จะไม่มีไฟฟ้าให้ติดตั้งกล้องวงจรปิดครับ ดังนั้นควรเลือกใช้กล้องดักถ่ายแทนซื่งจะขับเคลื่อนด้วยถ่านไฟฉ่าย 8 ก้อน สามารถแสตมบายได้นานเป็นเดือนๆ(ถ้าไม่มีความเคลื่อนไหวกล้องจะไม่บันทึกภาพหรือวีดีโอ) โดยให้ติดกล้องตามจุดที่ขโมยคาดไม่ถึงเช่นตามกิ่งไม้ , กองใบไม้ , บนเสาไฟฟ้า หรือจะไปติดตั้งในตำแหน่งที่คาดว่าจะมีคนมาขโมยของแน่ๆเช่น ตรงปั๊มน้ำ เป็นต้น..เมื่อเราได้หลักฐานก็เอาไปแจ้งตำรวจเพื่อดำเนินคดีได้

พยายามเข้าสวนไม่เป็นเวลา ในแต่ละวันอย่าเข้าสวนตรงเวลาเกินไป เพราะขโมยจะจับทิศทางเราได้ว่าเราจะไปสวนกี่โมง จะไม่อยู่สวนเวลากี่โมง ไปเช้าบ้าง สายบ้าง บ่ายบ้าง เย็นบ้าง ค่ำบ้าง ..ถ้าขโมยไม่ได้อยู่ติดบ้านเราก็จะเดาได้ยากว่าเราจะมากี่โมง
โจร

ฝากฝังเพื่อนบ้านให้ช่วยเป็นหูเป็นตา การผูกมิตรกระชับความสัมพันธ์กับเพื่อนบ้านเป็นสิ่งที่สำคัญมาก พยายามซื้อสิ่งของไปฝาก ไปเยี่ยมไปพูดคุย แล้วฝากให้เค้าเป็นหูเป็นตาว่ามีใครแปลกหน้าขับรถเข้ามาบริเวณสวนบ้างรึเปล่า ..ฝากเบอร์เราไว้ให้เค้าโทรหาเวลาเจออะไรผิดสังเกตุก็ได้
ฝากฝังเพื่อนบ้าน

เข้าไปปรึกษาเจ้าหน้าที่ตำรวจ กรณีที่สวนของหายบ่อยๆสามารถเข้าไปปรึกษาเจ้าหน้าที่ที่สถานีตำรวจได้ครับ ว่าควรทำอย่างไรดี ..จากที่ผมเคยเข้าไปติดต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจเขาก็ให้ความร่วมมือดีครับ เราก็แจ้งเค้าไปคร่าวๆว่าสวนอยู่ตรงไหน เคสของผมเจ้าหน้าที่ให้เบอร์ส่วนตัวมาเลยครับ ไว้โทรแจ้งเวลาที่เจอโจร หรือเวลาที่กล้องดักถ่ายจับภาพโจรได้…ซื่งผมจะใช้กล้องดักถ่ายรุ่นที่สามารถส่งรูปเข้ามือถือได้ เมื่อเราเห็นว่ามีคนบุกรุกเข้ามาในสวนก็สามารถโทรแจ้งตำรวจท้องที่ได้ทันที

พยายามทำให้เหมือนว่ามีคนอยู่อาศัย เช่นมีการเปิด ปิดไฟ โดยจะมีไฟหลายแบบ เช่น แบบตั้งเวลาเปิดปิด  แบบตั้งเปิดปิดตามความสว่าง(ฟ้ามืดก็เปิดไฟ) แบบมีความเคลื่อนไหวแล้วไฟเปิด เป็นต้น ถ้าหากไม่มีไฟฟ้าก็สามารถใช้โคมไฟพลังงานแสงอาทิตย์ได้ครับ

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์