หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบผาน  (อ่าน 1178 ครั้ง)
choowong
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 08:46:02 PM »

มือใหม่ทำเกษตรครับ ยังไม่รู้เรื่องของประเภทและขนาดของใบผานรถไถ จึงขอความรู้จากผู้ชำนาญการทุกท่านช่วยแนะนำครับ ขอถามเป็นข้อ ๆ ดังนี้ครับ
     ๑.ใบผานมีกี่ประเภทครับ ? เห็นมีทั้งจานกลม และจานมีร่องฟันแบบเฟือง
     ๒.ขนาดของจานผานที่สัมพันธ์กับแรงม้าของรถไถ ?
     ๓.จำนวนของใบผานที่สัมพันธ์กับแรงม้า ?
     ๔.ใบผานกับพื้นผิวดินที่ขุด ควรเลือกใช้อย่างไรให้เหมาะสม ?
 ครับ ถ้าหากมีข้อมูลเพิ่มเติมมากกว่านี้กรุณาแนะนำด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
                       นายชูวงศ์ เกษตรมือใหม่หลังวัยเกษียณ

boongun
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 03:50:57 PM »

มือใหม่ทำเกษตรครับ ยังไม่รู้เรื่องของประเภทและขนาดของใบผานรถไถ จึงขอความรู้จากผู้ชำนาญการทุกท่านช่วยแนะนำครับ ขอถามเป็นข้อ ๆ ดังนี้ครับ
     ๑.ใบผานมีกี่ประเภทครับ ? เห็นมีทั้งจานกลม และจานมีร่องฟันแบบเฟือง
     ๒.ขนาดของจานผานที่สัมพันธ์กับแรงม้าของรถไถ ?
     ๓.จำนวนของใบผานที่สัมพันธ์กับแรงม้า ?
     ๔.ใบผานกับพื้นผิวดินที่ขุด ควรเลือกใช้อย่างไรให้เหมาะสม ?
 ครับ ถ้าหากมีข้อมูลเพิ่มเติมมากกว่านี้กรุณาแนะนำด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
                       นายชูวงศ์ เกษตรมือใหม่หลังวัยเกษียณ
ตอบเท่าที่ผมรู้และเคยใช่นะครับ
1.ใบผาลมี 3 ประเภท 1.1 ผานกลม ใช้กันเยอะสุด ไถดินได้ทุกประเภท ได้ทุกงานไร งานนา
                        1.2 ผานจักร  ผมไม่เคยใช้แต่เห็นเขาเอามาไถไร่ข้าวโพดดีมาก มันสับลำข้าวโพดได้ดี
                        1.3 ผานหัวหมู ไถกลบฟางข้าวได้ดีมาก โครงคล้ายๆผาลบุกเบิก ที่เคยเห็น ของร้านช่างคิด มาทดสอบแถวบ้านดีมาก
2.ขนาดของผาลต้องใช้ให้เหมาะสมกับตัวรถ และแรงม้าของรถ  ใช้ผาลใบใหญ่โครงหนัก รถยกไม่ขึ้นอาจทำให้แขนยกหัก รถลากไถไม่ไป บ้านผมเรียกรถเปไปไม่เป็น อาจทำให้รถชำรุดได้ ต้องใช้ผานที่เหมาะกับรถ เช่น รถไถ ไม่เกิน 45 แรง ควรใช้ผานไม่เกินใบ 22 นิ้ว รถไถ 50-65 แรงใช้ใบ 24 นิ้ว ตามลำดับ
3.จำนวนของผาลมีผลต่อแรงม้าครับ เช่น รถไถไม่เกิน 45 แรง ถ้าผาลบุกเบิก ก็จะใช้ 3 ใบ จะเบาแรงรถกว่า 4 ใบ ไถได้ลึกกว่า 4 ใบ
4.ข้อนี้น่าจะถามว่าจะใช้ผาลขนาดไหนแบบไหนบ้างถึงจะเหมาะกับงาน ผานที่ผมใช้อยู่ มี 2 แบบ
                       4.1 ผานบุกเบิก จะเป็นผาลแบบแถวเรียง มี 3 หรือ 4 ใบ เลือกตามความเหมาะสม 3 ใบจะไถได้ลึกกว่า 4 ใบ
ใช้ตามชื่อเลย ไถบุกเบิก คือ ไถครั้งแรกในการเตรียมดิน ไถดินแข็งได้ดี กินดินได้ลึก
                       4.2 ผาลพรวน จะมีจำนวนใบผานมากกว่าผานบุกเบิก ใช้ไถพรวนตามชื่อ มีขนาดตามโครงผาน ตั้งแต่ 5 ใบ 6 ใบ 7 ใบ 8 ใบ
แต่ส่วนใหญ่ถ้างานนา คนชอบเอาผานพรวนมาไถ แถนผานบุกเบิกไถรอบเดียวจบ แล้วใช้โรตารีตีดินตาม เลือกใช้ให้เหมาะกับงานของตัวเอง

Liked By: choowong, Green_Leaf
choowong
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 11:52:12 AM »

ขอบคุณท่าน boongun อย่างมากครับ ตำแนะนำช่วยให้ผมเข้าอะไร ๆ ได้ดีขึ้น แลทำให้การการจัดอุปกรณ์ต่อพ่วงได้ตรงกับสมรรถนะของเครื่องจักรครับ รบกวนอีกนิดนะครับ โครงผานบ้านเราทำได้เองไหมครับ รวมถึงก้านจับใบผาน ใบผาน เคยเห็นโรงงานแถวมิตรภาพตั้งโชว์ น่าจะผลิตเอง ใช่ไหมครับ ?
boongun
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 09:58:14 AM »

ขอบคุณท่าน boongun อย่างมากครับ ตำแนะนำช่วยให้ผมเข้าอะไร ๆ ได้ดีขึ้น แลทำให้การการจัดอุปกรณ์ต่อพ่วงได้ตรงกับสมรรถนะของเครื่องจักรครับ รบกวนอีกนิดนะครับ โครงผานบ้านเราทำได้เองไหมครับ รวมถึงก้านจับใบผาน ใบผาน เคยเห็นโรงงานแถวมิตรภาพตั้งโชว์ น่าจะผลิตเอง ใช่ไหมครับ ?
โครงผานบ้านเราผลิตเองครับ ทำมานานมากแล้วครับมีหลายยี่ห้อที่ผลิต แต่ที่ผมชอบและใช้อยู่ คือ
 1.ผานของCMT (ชลบุรีเมืองทองแทรคเตอร์) ผมใช้ผาน 6 ใบ 24 นิ้วของเจ้านี้
 2.ผานของไคเฮงหลี  ผมใช้ผานบุกเบิก 3 จาน ใบ 24 นิ้ว
 และที่กำลังอยากได้คือ ผานหัวหมูของช่างคิด จะเอามาไถกลบต่อฟางข้าวครับ
จะซื้อรถไถ แนะนำ
 1. ดูที่เงินก่อนครับ ถ้ามีเยอะพอมีไม่รับจ้างที่ทางเยอะ ทำนา ทำไร่ เลือกที่ตัวใหญ่ใช้งานดีครับ 50 - 60 แรงม้า ไถได้ไว ไถได้ลึก ได้งานเร็ว
 2.ถ้าจะเอามารับจ้าง ใช้ไถแค่ ทำนา 47-50 แรง ก็พอไปได้ครับ  ถ้าเอามาใช้แค่งานตัวเอง 36-40 แรงก็ใช้ได้ครับ
 3.ถ้าเอามาทำไร่อ้อย แนะนำ ตัว 70 แรงขึ้นไปครับ จะยกเครื่องปลูกได้ดี ไถบุกเบิกได้ลึก
ยี่ห้อที่แนะนำ คูโบต้าก็ดี ยันมาร์ก็ดี จอนเดียร์ก็เจ๋ง อยากให้เอาตัวที่ศูนย์บริการใกล้บ้าน ถ้าใช้งานไปต้องมีอะไหล่ที่เสื่อมสภาพตามการใช้งาน
ตัวผมเองใช้ จอนเดียร์45 ครับ 5 ปีแล้ว ยังใช้งานดี

Liked By: Green_Leaf
choowong
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 10:12:17 PM »

โครงผานบ้านเราผลิตเองครับ ทำมานานมากแล้วครับมีหลายยี่ห้อที่ผลิต แต่ที่ผมชอบและใช้อยู่ คือ
 1.ผานของCMT (ชลบุรีเมืองทองแทรคเตอร์) ผมใช้ผาน 6 ใบ 24 นิ้วของเจ้านี้
 2.ผานของไคเฮงหลี  ผมใช้ผานบุกเบิก 3 จาน ใบ 24 นิ้ว
 และที่กำลังอยากได้คือ ผานหัวหมูของช่างคิด จะเอามาไถกลบต่อฟางข้าวครับ
จะซื้อรถไถ แนะนำ
 1. ดูที่เงินก่อนครับ ถ้ามีเยอะพอมีไม่รับจ้างที่ทางเยอะ ทำนา ทำไร่ เลือกที่ตัวใหญ่ใช้งานดีครับ 50 - 60 แรงม้า ไถได้ไว ไถได้ลึก ได้งานเร็ว
 2.ถ้าจะเอามารับจ้าง ใช้ไถแค่ ทำนา 47-50 แรง ก็พอไปได้ครับ  ถ้าเอามาใช้แค่งานตัวเอง 36-40 แรงก็ใช้ได้ครับ
 3.ถ้าเอามาทำไร่อ้อย แนะนำ ตัว 70 แรงขึ้นไปครับ จะยกเครื่องปลูกได้ดี ไถบุกเบิกได้ลึก
ยี่ห้อที่แนะนำ คูโบต้าก็ดี ยันมาร์ก็ดี จอนเดียร์ก็เจ๋ง อยากให้เอาตัวที่ศูนย์บริการใกล้บ้าน ถ้าใช้งานไปต้องมีอะไหล่ที่เสื่อมสภาพตามการใช้งาน
ตัวผมเองใช้ จอนเดียร์45 ครับ 5 ปีแล้ว ยังใช้งานดี
ฃอบคุณมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์