หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หายาแก้ราดำจับลำต้นมะม่วงครับ  (อ่าน 3971 ครั้ง)
Keak Cruiser
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 10:05:28 PM »

ตอนนี้มะม่วงผมเกือบทั้งสวนมีราดำจับตรงลำต้นและตามกิ่งทำให้ทั้งกิ่งและลำต้นไม่สมบูรณ์ บางส่วนกิ่งแห้งตาย จะเยอะช่วงหน้าฝน หน้าแล้งจะลดลง ปีที่ผ่านฝนตกทั้งปี และเพิ่งผ่านช่วงน้ำท่วมมาเลยทำให้รู้สึกว่าค่อนข้างเยอะมาก รบกวนสอบถามว่ามีวิธีรักษาอย่างไรได้บ้างครับ ขอบคุณครับ

yominwo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 05:03:26 PM »

เคยอ่านผ่าน ๆ มีคนลองเอายางกล้วย ที่ตัดปลีกล้วยออก(หวีสุดท้าย) รองเอายางกล้วยผสมกับเครื่องบำรุงกำลัง แค่ไว้ 1 คืน แล้วผสมน้ำปล่าวไปฉีด บอกได้ผลทั้งราดำ ราขาว ไม่รู้ว่าจะจริงเท็จแค่ไหน เผื่อเป็นประโยชน์ครับ

ตอนนี้มะม่วงผมเกือบทั้งสวนมีราดำจับตรงลำต้นและตามกิ่งทำให้ทั้งกิ่งและลำต้นไม่สมบูรณ์ บางส่วนกิ่งแห้งตาย จะเยอะช่วงหน้าฝน หน้าแล้งจะลดลง ปีที่ผ่านฝนตกทั้งปี และเพิ่งผ่านช่วงน้ำท่วมมาเลยทำให้รู้สึกว่าค่อนข้างเยอะมาก รบกวนสอบถามว่ามีวิธีรักษาอย่างไรได้บ้างครับ ขอบคุณครับ

Liked By: Keak Cruiser
deemeechai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 02:28:11 PM »

ไม่ต้องใช้ยา ไม่ต้องใช้สารเคมี
ตัดแต่งกิ่ง ใช้น้ำฉีดพ่น
พวกนี้มากับเพลี้ยแมลงที่ดูดน้ำเลี้ยงใบไม้

ืnopsee
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 11:12:25 AM »

ที่ผมเคยลองแล้วได้ผลคือ  ปูนยาแนวห้องน้ำไม่แพงด้วยเลือกชนิดที่ป้องกันราดำ
ตอนแรก ตัดแต่งกิ่งให้โปร่งให้แสงแดดส่องทั่วถึง หลังจากนั้นใช้ปูนยาแนวห้องน้ำผสมน้ำเสร็จแล้วทาให้ทั่วที่เป็นราดำหรือทาทั้งต้นเลยก็ได้หายแน่นอน

ของผมเป็นต้นเดียวที่เปลือกแถมมีแมลงตัวเล็กมดเล็ก ๆ อยู่เต็มทั้งลำต้นผมเอามีดขุดเล็กน้อยบาง ๆ เสร็จแล้วทาปูนยาแนวปัจุบันนี้สวยงามเลยเปลือกต้นมะม่วงเป็นปกติดี

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์