หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บีโกเนีย แลกอะไรดีนะ  (อ่าน 392 ครั้ง)
damr
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 04:43:25 PM »

คลีพปลาวาฬ ต้องยกขึ้นระเบียงชั้นสองค่ะ อพยพจากผู้บุกรุก

[/quote]ก็น่าจะต้องย้ายหนีละครับใครเข้าไปต้องเอา10ล้อไปขนกี่คันถึงจะหมดกไม่รู้มากกว่าjjหรือสวนหลวงอีก ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Maggie, I-Ko

Maggie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 10:24:32 AM »

คลีพปลาวาฬ ต้องยกขึ้นระเบียงชั้นสองค่ะ อพยพจากผู้บุกรุก

ก็น่าจะต้องย้ายหนีละครับใครเข้าไปต้องเอา10ล้อไปขนกี่คันถึงจะหมดกไม่รู้มากกว่าjjหรือสวนหลวงอีก ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
[/quote]
ชมหรือประชดเนี่ย โกรธ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ยิ้ม หอยและทากค่ะ เยอะมาก ชอบแทะใบไม้เป็นรู แบบไหนมีน้อยก็ต้องดูแลหน่อย แบบไหนมีเยอะก็ปล่อยตามสบาย ชอบแบบไหนรสใด เชิญเลือกรับประทานตามสะดวกค่ะ  ยิงฟันยิ้ม เมื่อหอยขยันกัด เราก็ขยันปลูก ยิงฟันยิ้ม ความสุขที่สัมผัสได้จริงไม่ต้องรอนาน ความสงบที่พบได้ที่บ้านไม่ต้องไปแสวงหา สวนสวยด้วยมือเรา อาหารอยู่รอบบ้าน อยู่กับสิ่งที่ใช่และสิ่งที่ชอบ เท่านี้ก็สุขใจเกินบรรยายแล้วค่ะ ยิ้มเท่ห์

Liked By: I-Ko
damr
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 10:58:03 AM »

้ครับ ต้นไม้มากมายปลูกแล้วก็สบายตาสบายใจดี ผมเองต้นไหนไม่มีก็อยากได้พอได้มาแล้วก็ปลูกจนตายไปเองทีแรกก็ปลูกหวังจะใช้ผลผลิตพอจะใช้งานก็เสียดายจนตายไปเองบางทีก็รดน้ำจนเน่าตาย ร้องไห้

I-Ko
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 10:33:40 PM »

คุณแม็กกี้ มีบีโกเนียแบบในภาพไหมคะ ใบพื้นเขียวมีจุดแดงหน้าใบ หลังใบแดง ดอกสีแดงอมชมพู ต้นนี้ชอบมาก
รอบแรกเจอน้ำท่วม พอไปเจออีกรีบคว้ามาเลย แต่มาเสียท่าตอนย้ายบ้านแล้วเจอสภาพแห้งแล้ง/ไม่มีคนรดน้ำเลยตายไป
คิดว่าถ้าเจออีก ก็จะคว้ามาเลี้ยงอีกค่ะ  (ต้นในภาพยังเล็ก ชำแจกเพื่อนๆ หลายปีก่อนค่ะ)

Maggie
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 09:54:25 AM »

น่าจะคนละตัวกับต้นที่คุณI-ko ถามมาค่ะ ตัวหนึ่งแดงทั้งหน้าและหลัง แต่ไม่มีจุด. อีกตัวหนึ่งหน้าเขียวหลังแดงไม่มาก หน้าใบมีจุดสีขาว ทั้ง2ต้นยังไม่เคยให้ดอก สงสัยยังเล็กอยู่ ต้องรอให้เป็นพุ่มสูงกว่านี้มั้งคะ

Maggie
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 09:58:47 AM »

ส่วนต้นนี้ดอกเป็นช่อสีแดงสวยมาก อายุหลายปีแล้ว เป็นไม้ของเพื่อนบ้านค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ต้องรอลุ้นว่า ต้นของเราจะเป็นดอกสีนี้ไหม? ถ้าไม่ใช่ คราวหน้าต้องไปแอบเด็ดใบของเพื่อนบ้านมาชำไว้หน่อยแล้ว ยิงฟันยิ้ม 

I-Ko
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 10:29:30 PM »

น่าจะคนละตัวกับต้นที่คุณI-ko ถามมาค่ะ ตัวหนึ่งแดงทั้งหน้าและหลัง แต่ไม่มีจุด. อีกตัวหนึ่งหน้าเขียวหลังแดงไม่มาก หน้าใบมีจุดสีขาว ทั้ง2ต้นยังไม่เคยให้ดอก สงสัยยังเล็กอยู่ ต้องรอให้เป็นพุ่มสูงกว่านี้มั้งคะ

ตัวที่สองใกล้เคียงมากค่ะ แต่ยังไม่ใช่
I-Ko
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 10:33:04 PM »

ส่วนต้นนี้ดอกเป็นช่อสีแดงสวยมาก อายุหลายปีแล้ว เป็นไม้ของเพื่อนบ้านค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ต้องรอลุ้นว่า ต้นของเราจะเป็นดอกสีนี้ไหม? ถ้าไม่ใช่ คราวหน้าต้องไปแอบเด็ดใบของเพื่อนบ้านมาชำไว้หน่อยแล้ว ยิงฟันยิ้ม 

ของเพื่อนบ้านนี่สิ มีแววว่าอาจจะใช่ คือ ตอนซื้อพ่อค้าเชียร์มาก เค้าบอกว่าลักษณะเด่นของบีโกเนียตัวนี้ใบจะนิ่มและมีขนนุ่มที่ใบ  แต่อีกแบบใบจะคล้ายกันแต่ไม่มีขน เลยไม่แน่ใจตรงใบของเพื่อนบ้านคุณแม็กกี้ เหมือนไม่มีขน แต่โดยรวมถ้าเรามองแบบไม่สัมผัสก็ดูสวยเหมือนกัน เวลาออกดอกๆ จะพรูเป็นช่อย่างของเพื่อนบ้าน ดูท่าทางต้นของเพื่อนบ้านจะมีแววโดน คุณแม็กกี้ เด็ดใบแน่ๆ  ยิงฟันยิ้ม
damr
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 10:28:03 AM »

[/url][/img]
ขอความรู้หน่อยครับ
กุหลาบนางฟ้าชำใบแบบบีโกเนียได้หรือเปล่าครับ
เริ่มโทรมแล้วตอนเขาซื้อมาใหม่ๆงดงามมากๆ

Liked By: Maggie, I-Ko
Maggie
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 06:06:45 PM »

[/url][/img]
ขอความรู้หน่อยครับ
กุหลาบนางฟ้าชำใบแบบบีโกเนียได้หรือเปล่าครับ
เริ่มโทรมแล้วตอนเขาซื้อมาใหม่ๆงดงามมากๆ

ชำได้ทั้งใบ และกิ่งค่ะคุณ damr แต่ไม้ตัวนี้ชอบอากาศเย็น ไม่ค่อยทนและไม่งามค่ะ เคยซื้อมาสวยมากสองกระถางห้าร้อย เลี้ยงได้3เดือนลาโลกไปแล้ว สู้ไม้บ้านๆแบบใบสวยๆไม่ได้ค่ะ ทนกว่ากันเยอะเลย

damr
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 05:00:05 PM »

ขอบคุณมากๆครับ จะลองชำดูครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์