หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บีโกเนีย แลกอะไรดีนะ (ปิดแลกเปลี่ยนค่ะ)  (อ่าน 1124 ครั้ง)
ไก่นา
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 11:41:09 PM »

ส่วนต้นนี้ดอกเป็นช่อสีแดงสวยมาก อายุหลายปีแล้ว เป็นไม้ของเพื่อนบ้านค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ต้องรอลุ้นว่า ต้นของเราจะเป็นดอกสีนี้ไหม? ถ้าไม่ใช่ คราวหน้าต้องไปแอบเด็ดใบของเพื่อนบ้านมาชำไว้หน่อยแล้ว ยิงฟันยิ้ม 

ชอบตัวนี้ค่ะคุณแม็กกี้ ถ้าเป็นไปได้ไก่มีพวกไม้แขวนมาขอแลกค่ะ (กิ่งสด)
Aporocactus mallisonii ดอกสีแดงสวยมากค่ะ

Rhipsalis Elliptica  ถ้ารับแลกไก่ขอรับกิ่งบีโกเนียช่วงประมาณเดือนตุลาคมค่ะ

หรือจะเป็นลิฟตัวอื่นก็มีค่ะ

ได้เลยค่ะคุณไก่นา. ว่าแต่จองไว้นานจัง ไม่กลัวลืมหรือคะ?  ยิงฟันยิ้ม แสดงว่าจะกลับมาเยี่ยมบ้านเกิดใช่ไหมเอ่ย?งั้นมาเที่ยวภูเก็ตเลยดีกว่า จะได้เจอกัน และแลกเปลี่ยนต้นไม้กันเลย แต่อย่าลืมต้องขับรถมานะ จะได้ขนไปหลายๆชนิด ยิงฟันยิ้ม คนรักต้นไม้น๊อ คุยยังไงก็ไม่จบ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณค่ะ คุณแม็กกี้ ที่จองไว้นานเผื่อว่าช่วงนั้นอาจกลับมาเยี่ยมบ้านและอยากเป็นคนลงมือเพาะชำด้วยตัวเองค่ะ 
มีโอกาสจะเหมาสิบล้อไปขนต้นไม้ถึงภูเก็ตเลยแหล่ะค่ะ จุมพิต  ที่ไหนมีไม้สวยที่นั้นคือแดนสวรรค์สำหรับไก่นา คุยเรื่องต้นไม้สามวันไม่จบ  ยิงฟันยิ้ม
ถ้าไงไก่ขออนุญาตส่งกิ่งไม้ไปให้ก่อนนะคะ ไว้จะอินไปขอที่อยู่หลังบ้านค่ะ  สนใจตัวไหนเพิ่มก็กระซิบดังๆมาได้คร้าาา จุมพิต

Liked By: minja, TIGER65

Maggie
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 09:18:28 PM »

พูดเรื่องต้นไม้ ดอกไม้ ประมาณว่ารักพี่เสียดายน้อง  เจ๋ง ทิ้งกันไม่ลงค่ะคุณไก่นา ใครให้อะไรมารับหมด มีแล้วมีอีก  ยิงฟันยิ้ม :Dไม่ปฏิเสธค่ะ แต่รับรองต้นไม้ที่มาอยู่บ้านนี้สุขภาพดีแน่นอนจ้า ยิงฟันยิ้ม
Maggie
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2018, 06:37:03 PM »

ขอบคุณ คุณminja มากๆค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยกไม้อวบมาให้ทั้งสวนเลย จะดูแลอย่างดีที่สุดค่ะ ไว้ไม้งอกงามแล้วจะส่งภาพให้ดูอีกทีค่ะ  (ไม้อยู่ในสภาพดี มีใบร่วงนิดหน่อย รากใหม่ๆงอกมาด้วย กว่าจะมาถึงใช้เวลาตั้ง5วัน ไปรษณีย์คงหยุดตรุษจีน )ไม่นานคงเต็มบ้านค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ เข้ากันดีกับกระบองเพชร
ถ้าบีโกเนียที่ส่งไปแล้วเลี้ยงไม่ผ่านหน้าร้อนก็แจ้งมาได้นะคะ ยังชำไว้เรื่อยๆ หน้าฝนก็คงแข็งแรงพอย้ายบ้านได้จ้า ยิงฟันยิ้ม

Liked By: minja, TIGER65
Yuyi007
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 06:31:00 AM »

มีมะร้าวทะเลทรายกับคางคก (ไม่แน่ใจว่าชื่อถูกหรือป่าว) สนใจแลกกับบีโกเนียใบดำกับใบสีออกแดงๆค่ะ

Liked By: TIGER65
Maggie
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 07:42:39 AM »

มีมะร้าวทะเลทรายกับคางคก (ไม่แน่ใจว่าชื่อถูกหรือป่าว) สนใจแลกกับบีโกเนียใบดำกับใบสีออกแดงๆค่ะ
มะพร้าวทะเลทรายมีแล้ว2ต้น เป็นใบยาวรี และใบหยัก ถ้าจะแลกขอเป็นใบกลมสั้นๆ หรือใบแหลมๆก็ได้ค่ะ คางคกถ้าเป็นตัวไม่เอานะคะ เศร้า มีเยอะแล้ว ยิงฟันยิ้ม
คางคกที่ว่าน่าจะเป็นกระบองเพชรชนิดหนึ่งใช่ไหมคะ? บีโกเนีย พอมีอยู่ค่ะ ตอนนี้อาการร้อน ลมแรง ถ้าขาดน้ำวันสองวันต้นจะเฉา ถ้าคนไม่อยู่บ้านหลายวันอาจจะไม่รอด แต่ใช้ถาดรองก้นกระถางได้ค่ะ หน้าฝนจะมีโอกาสรอดสูงและชำใบติดง่าย 2-3เดือนย้านต้นปลูกได้เลยค่ะ
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์