หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บีโกเนีย แลกอะไรดีนะ (ปิดแลกเปลี่ยนค่ะ)  (อ่าน 2083 ครั้ง)
ไก่นา
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2018, 11:41:09 PM »

ส่วนต้นนี้ดอกเป็นช่อสีแดงสวยมาก อายุหลายปีแล้ว เป็นไม้ของเพื่อนบ้านค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ต้องรอลุ้นว่า ต้นของเราจะเป็นดอกสีนี้ไหม? ถ้าไม่ใช่ คราวหน้าต้องไปแอบเด็ดใบของเพื่อนบ้านมาชำไว้หน่อยแล้ว ยิงฟันยิ้ม 

ชอบตัวนี้ค่ะคุณแม็กกี้ ถ้าเป็นไปได้ไก่มีพวกไม้แขวนมาขอแลกค่ะ (กิ่งสด)
Aporocactus mallisonii ดอกสีแดงสวยมากค่ะ

Rhipsalis Elliptica  ถ้ารับแลกไก่ขอรับกิ่งบีโกเนียช่วงประมาณเดือนตุลาคมค่ะ

หรือจะเป็นลิฟตัวอื่นก็มีค่ะ

ได้เลยค่ะคุณไก่นา. ว่าแต่จองไว้นานจัง ไม่กลัวลืมหรือคะ?  ยิงฟันยิ้ม แสดงว่าจะกลับมาเยี่ยมบ้านเกิดใช่ไหมเอ่ย?งั้นมาเที่ยวภูเก็ตเลยดีกว่า จะได้เจอกัน และแลกเปลี่ยนต้นไม้กันเลย แต่อย่าลืมต้องขับรถมานะ จะได้ขนไปหลายๆชนิด ยิงฟันยิ้ม คนรักต้นไม้น๊อ คุยยังไงก็ไม่จบ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณค่ะ คุณแม็กกี้ ที่จองไว้นานเผื่อว่าช่วงนั้นอาจกลับมาเยี่ยมบ้านและอยากเป็นคนลงมือเพาะชำด้วยตัวเองค่ะ 
มีโอกาสจะเหมาสิบล้อไปขนต้นไม้ถึงภูเก็ตเลยแหล่ะค่ะ จุมพิต  ที่ไหนมีไม้สวยที่นั้นคือแดนสวรรค์สำหรับไก่นา คุยเรื่องต้นไม้สามวันไม่จบ  ยิงฟันยิ้ม
ถ้าไงไก่ขออนุญาตส่งกิ่งไม้ไปให้ก่อนนะคะ ไว้จะอินไปขอที่อยู่หลังบ้านค่ะ  สนใจตัวไหนเพิ่มก็กระซิบดังๆมาได้คร้าาา จุมพิต

Liked By: minja, TIGER65

Maggie
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 09:18:28 PM »

พูดเรื่องต้นไม้ ดอกไม้ ประมาณว่ารักพี่เสียดายน้อง  เจ๋ง ทิ้งกันไม่ลงค่ะคุณไก่นา ใครให้อะไรมารับหมด มีแล้วมีอีก  ยิงฟันยิ้ม :Dไม่ปฏิเสธค่ะ แต่รับรองต้นไม้ที่มาอยู่บ้านนี้สุขภาพดีแน่นอนจ้า ยิงฟันยิ้ม
Maggie
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2018, 06:37:03 PM »

ขอบคุณ คุณminja มากๆค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยกไม้อวบมาให้ทั้งสวนเลย จะดูแลอย่างดีที่สุดค่ะ ไว้ไม้งอกงามแล้วจะส่งภาพให้ดูอีกทีค่ะ  (ไม้อยู่ในสภาพดี มีใบร่วงนิดหน่อย รากใหม่ๆงอกมาด้วย กว่าจะมาถึงใช้เวลาตั้ง5วัน ไปรษณีย์คงหยุดตรุษจีน )ไม่นานคงเต็มบ้านค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ เข้ากันดีกับกระบองเพชร
ถ้าบีโกเนียที่ส่งไปแล้วเลี้ยงไม่ผ่านหน้าร้อนก็แจ้งมาได้นะคะ ยังชำไว้เรื่อยๆ หน้าฝนก็คงแข็งแรงพอย้ายบ้านได้จ้า ยิงฟันยิ้ม

Liked By: minja, TIGER65
Yuyi007
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 06:31:00 AM »

มีมะร้าวทะเลทรายกับคางคก (ไม่แน่ใจว่าชื่อถูกหรือป่าว) สนใจแลกกับบีโกเนียใบดำกับใบสีออกแดงๆค่ะ

Liked By: TIGER65
Maggie
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 07:42:39 AM »

มีมะร้าวทะเลทรายกับคางคก (ไม่แน่ใจว่าชื่อถูกหรือป่าว) สนใจแลกกับบีโกเนียใบดำกับใบสีออกแดงๆค่ะ
มะพร้าวทะเลทรายมีแล้ว2ต้น เป็นใบยาวรี และใบหยัก ถ้าจะแลกขอเป็นใบกลมสั้นๆ หรือใบแหลมๆก็ได้ค่ะ คางคกถ้าเป็นตัวไม่เอานะคะ เศร้า มีเยอะแล้ว ยิงฟันยิ้ม
คางคกที่ว่าน่าจะเป็นกระบองเพชรชนิดหนึ่งใช่ไหมคะ? บีโกเนีย พอมีอยู่ค่ะ ตอนนี้อาการร้อน ลมแรง ถ้าขาดน้ำวันสองวันต้นจะเฉา ถ้าคนไม่อยู่บ้านหลายวันอาจจะไม่รอด แต่ใช้ถาดรองก้นกระถางได้ค่ะ หน้าฝนจะมีโอกาสรอดสูงและชำใบติดง่าย 2-3เดือนย้านต้นปลูกได้เลยค่ะ
IMoOI
*

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 10:55:50 AM »

บีโกเนีย ชำใบ อายุ4เดือน มีหลายชนิด ลายและสีไม่ซ้ำกัน  เวลาออกดอกก็น่ารักไปอีกแบบ สีชมพูหวานๆ เป็นไม้ชอบความชื้นและอยู่แดดรำไร ใต้ร่มเงาของไม้ต้นอื่น ขยายพันธ์ง่าย โตไวด้วยจ้า ยิงฟันยิ้ม

ยังมีตัวใบสีชมพูอยู่มั้ยค่ะ  อยากแลกค่ะ มีกลุ่มว่าน

จะขอเดินตามรอยพ่อ .. พอเพียง
Maggie
*

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2018, 03:29:11 PM »

บีโกเนีย ชำใบ อายุ4เดือน มีหลายชนิด ลายและสีไม่ซ้ำกัน  เวลาออกดอกก็น่ารักไปอีกแบบ สีชมพูหวานๆ เป็นไม้ชอบความชื้นและอยู่แดดรำไร ใต้ร่มเงาของไม้ต้นอื่น ขยายพันธ์ง่าย โตไวด้วยจ้า ยิงฟันยิ้ม

ยังมีตัวใบสีชมพูอยู่มั้ยค่ะ  อยากแลกค่ะ มีกลุ่มว่าน
ต้องขออภัยด้วยค่ะ ตอนนี้ปิดแลกไปแล้ว เพราะไม่สะดวกในการส่ง ทั้งเรื่องฝนฟ้าอากาศ เรื่องปัญหาจราจรและที่จอดรถ รวมทั้งเรื่องของเวลา สารพัด โกรธ ไว้มีโอกาสเปิดแลกอีก ค่อยแลกกันค่ะ ถ้ามีเมล็ดเพียงพอเดี๋ยวจะเปิดแจก อันนี้แค่ใส่ซองหย่อนลงตู้แดงหน้าปากซอย ไม่ยุ่งยากเท่าไหร่ การเพาะเมล็ดใช้เวลา3เดือน ต้นถึงจะโตและแยกปลูกได้ เป็นการทดสอบความสามารถและความอดทนได้ดีที่เดียวค่ะ
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์