หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บีโกเนีย แลกอะไรดีนะ (ปิดแลกเปลี่ยนค่ะ)  (อ่าน 1123 ครั้ง)
Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 11:48:39 AM »

บีโกเนีย ชำใบ อายุ4เดือน มีหลายชนิด ลายและสีไม่ซ้ำกัน  เวลาออกดอกก็น่ารักไปอีกแบบ สีชมพูหวานๆ เป็นไม้ชอบความชื้นและอยู่แดดรำไร ใต้ร่มเงาของไม้ต้นอื่น ขยายพันธ์ง่าย โตไวด้วยจ้า ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2018, 02:58:16 PM โดย Maggie » บันทึกการเข้า

phen
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 01:38:44 PM »

สวยงามจังเลยค่ะ บีโกเนีย

Liked By: minja, Maggie, I-Ko, TIGER65
minja
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 05:45:28 PM »

สนใจตัวเขียวๆหลายแหลมเหมือนหยดน้ำขวามือของภาพด้านบนค่ะ ต้องการไม้ประเภทไหนคะ เก๋งจีน ม้าเวียน แคสตัส  ยิ้มเท่ห์

Liked By: Maggie, I-Ko, TIGER65
Maggie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 08:59:56 PM »

สนใจตัวเขียวๆหลายแหลมเหมือนหยดน้ำขวามือของภาพด้านบนค่ะ ต้องการไม้ประเภทไหนคะ เก๋งจีน ม้าเวียน แคสตัส  ยิ้มเท่ห์
สนใจไม้อวบ หรือว่าฮาโวเทีย มีไหมคะ? บีโกเนียตัวนี้ดอกสวยเช่นกันค่ะ ใบก็สวยด้วย แต่เป็นไม้ที่หวงใบ ใบน้อยและไม่ดก ไม่แน่นเหมือนต้นอื่นๆ ไม้ที่อายุเท่ากัน ปลูกในกระถางเดียวกันหรือแยกกระถางก็ตาม ต้นอื่นจะมีใบเป็นสิบ แต่ต้นนี้มีแค่4-5ใบ

Liked By: muteta, I-Ko, TIGER65
Maggie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 09:09:58 PM »

กลุ่มนี้คือตัวอย่างรุ่นพี่ อายุ10เดือน ไม้จากการชำใบ แต่ละใบใหญ่เท่าฝ่ามือ เมื่ออายุมากขึ้นใบก็ใหญ่ขึ้นได้อีก บางชนิดใหญ่เท่าสองฝ่ามือ เป็นพืชเลี้ยงง่าย มีอายุหลายปี และจะมีลำต้นใหญ่ขึ้นและสูงขึ้นตามลำดับค่ะ

Liked By: muteta, I-Ko, TIGER65
Maggie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 10:41:12 AM »

สวยคนละแบบ ต้นเดี่ยวๆก็สวยค่ะ

muteta
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 11:58:07 AM »

สวยมากค่ะ. อยากแลกด้วย แต่แลกอะไรดีคะ
ตอนนี้มีมะระหวาน หรือฟักแม้ว
เมล็ดผี้เสื้อภูเขาแดง เมล็ดข้าวโพดสีม่วง(ข้าวเหนียว)
หรือเจ้าของกระทู้อยากได้อะไรคะ

Liked By: Maggie, I-Ko, TIGER65
Chocky
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 03:12:32 PM »

ผมมีบัวดินดอกซ้อนพันธุ์ moulin rouge ขนาดหน่อข้าง สนใจแลกครับ ถ้าสนใจแอดไลน์มาคุยได้นะครับ LINE ID: maruay26

Maggie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 05:20:00 PM »

สนใจพวกไม้อวบน้ำ หรือฮาโวเทียค่ะ.  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: I-Ko, TIGER65
Ballfanclub
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 08:22:55 AM »

เจ้าแม่ไม้ใบมาแล้วววว
สวยงามเช่นเคยครับ สีสันใบสวยงามครับ
 ยิ้ม ยิ้ม

มาร่วม...แบ่งปันกันเถอะ ^ ^
Maggie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 01:02:36 PM »

เจ้าแม่ไม้ใบมาแล้วววว
สวยงามเช่นเคยครับ สีสันใบสวยงามครับ
 ยิ้ม ยิ้ม
ขอบคุณค่ะ.  ยิงฟันยิ้ม โลกสวยด้วยสีเขียวจ้า

Maggie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 01:05:36 PM »

ผมมีบัวดินดอกซ้อนพันธุ์ moulin rouge ขนาดหน่อข้าง สนใจแลกครับ ถ้าสนใจแอดไลน์มาคุยได้นะครับ LINE ID: maruay26
ขอบคุณที่สนใจค่ะ บัวดินมีบ้างพอสมควรค่ะ สนใจไม้อวบน้ำและฮาโวเทีย อเกว่าพันธ์เล็กๆค่ะ

damr
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 04:47:44 PM »

เลี้ยงได้เก่งจริงๆ ผมชอบมากๆ เคยแลกกับเพื่อนใน กพพ2ครั้งไม่ประสพผลสำเร็จเลยไม่แห้งตายก็เน่าตาย ขอนำเสนอลิ้นมังกรสัมฤทธ์ไม่ทราบว่าสนใจไหมครับ

Liked By: Maggie, I-Ko
Maggie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 09:08:05 PM »

เลี้ยงได้เก่งจริงๆ ผมชอบมากๆ เคยแลกกับเพื่อนใน กพพ2ครั้งไม่ประสพผลสำเร็จเลยไม่แห้งตายก็เน่าตาย ขอนำเสนอลิ้นมังกรสัมฤทธ์ไม่ทราบว่าสนใจไหมครับ
ต้องขออภัยค่ะคุณ damr และขอบคุณที่สนใจ ลิ้นมังกรสัมฤทธิ์ มีแล้วค่ะ เพื่อนนำมาฝากเมื่อหลายเดือนก่อน สวยและทนแล้งดีค่ะ
บีโกเนีย ใช้มะพร้าวสับผสมทราย1=1 แล้วปลูกได้เลยค่ะ ตากแดดตากฝนเต็มที่ แต่ให้อยู่ใต้ต้นไม้อื่นจะได้ไม่โดนฝนและแดดแรงเกินไป เขาอยู่ได้ ต้นงามและทนดีค่ะ ภาคใต้ฝนตกบ่อยก็ไม่เน่า หรือจะเลี้ยงใต้ระเบียงบ้านยังได้เลยค่ะ แต่ใช้ถาดรองก้นกระถาง4-5วันค่อยเติมน้ำ เมื่อต้นงามดีแล้วต้องคอยตัดใบล่างไปชำไว้เรื่อยๆจะได้เพิ่มปริมาณอย่างรวดเร็ว ชำใบก็ใช้เวลาเดือนกว่าๆก็มีต้นเล็กๆเกิดขึ้นแล้วค่ะ พอ3-4เดือนถึงแยกออกปลูก

damr
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 07:43:37 AM »

ต้องขออภัยค่ะคุณ damr และขอบคุณที่สนใจ ลิ้นมังกรสัมฤทธิ์ มีแล้วค่ะ เพื่อนนำมาฝากเมื่อหลายเดือนก่อน สวยและทนแล้งดีค่ะ
บีโกเนีย ใช้มะพร้าวสับผสมทราย1=1 แล้วปลูกได้เลยค่ะ ตากแดดตากฝนเต็มที่ แต่ให้อยู่ใต้ต้นไม้อื่นจะได้ไม่โดนฝนและแดดแรงเกินไป เขาอยู่ได้ ต้นงามและทนดีค่ะ ภาคใต้ฝนตกบ่อยก็ไม่เน่า หรือจะเลี้ยงใต้ระเบียงบ้านยังได้เลยค่ะ แต่ใช้ถาดรองก้นกระถาง4-5วันค่อยเติมน้ำ เมื่อต้นงามดีแล้วต้องคอยตัดใบล่างไปชำไว้เรื่อยๆจะได้เพิ่มปริมาณอย่างรวดเร็ว ชำใบก็ใช้เวลาเดือนกว่าๆก็มีต้นเล็กๆเกิดขึ้นแล้วค่ะ พอ3-4เดือนถึงแยกออกปลูก
ขอบคุณครับ คิดอยู่เหมือนกันว่าจะต้องมีแล้วไม่รู้ว่าจะเสนอต้นไม้อะไรดีครับ

Maggie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 11:06:39 AM »

ขอบคุณครับ คิดอยู่เหมือนกันว่าจะต้องมีแล้วไม่รู้ว่าจะเสนอต้นไม้อะไรดีครับ
คลีพปลาวาฬ ต้องยกขึ้นระเบียงชั้นสองค่ะ อพยพจากผู้บุกรุก

Liked By: I-Ko, damr, TIGER65
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์