หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเริ่มต้นเพาะพันธ์ไก่ชน - พม่า ขาย เพราะลูกขาย ควรเริ่มยังไงดีครับ  (อ่าน 1812 ครั้ง)
Kittisak_Lakklang
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 03:25:27 PM »

อยากเริ่มต้นเพาะพันธ์ไก่ชน - พม่า ขาย เพราะลูกขาย ควรเริ่มยังไงดีครับ

ตั้งแต่การทำฟาร์ม
1.ทำฟาร์มไก่ชน ราคาต้นทุน ฟาร์ม ขนาดพื้นที่ 150 ตรว.
2.ค่าอาหาร - ค่าน้ำ

พี่ๆมีประสบการณ์ยังไงแนะนำผมบ้างนะครับ

pichaisr
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 11:58:34 AM »

ผมก็เลี้ยงอยู่ครับไก่ชน ทั้งไก่สวยงาม พม่า ป่าก๋อย ถ้ามีพื้นที่ 150 ตรว.จะเลี้ยงไก่ขายคงจะไม่พอครับ ยกเว้นว่าจะเลี้ยงขายลูกไก่อันนี้พอได้ครับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 11:25:09 AM »

หมายถึงเลี้ยงแนวทางสายเลือดดีๆ สายเลือดเงินล้าน ประมาณนี้ไหมครับ แล้วขายช่วง ประมาณ 2 เดือนใช้ไหมครับ
pichaisr
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 01:08:07 PM »

อ้างถึง
หมายถึงเลี้ยงแนวทางสายเลือดดีๆ สายเลือดเงินล้าน ประมาณนี้ไหมครับ แล้วขายช่วง ประมาณ 2 เดือนใช้ไหมครับ

ใช่ครับถ้าขายลูกไก่เราต้องหาเหล่าฟาร์มดังๆ เลือกพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ตัวสวยๆไว้ก่อน  หลังจากนั้นก็ไปเข้ากลุ่มของแฟนเพจของฟาร์มนั้นเพื่อที่จะลงขาย แต่เงินลงทุนก็จะสูงด้วย พ่อพันธุ์แม่พันธุ์ตัวละหมื่นขึ้นทั้งนั้น   อีกอย่างที่จะแนะนำเล้าผสมต้องทำให้ดีครับเอาแบบที่กันยุงได้ เพราะปีที่ผ่านมาโรคหวัดนกระบาดหนักครับ   
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 06:28:50 PM »

ขอบคุณมากครับ
เมษา
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 08:14:05 PM »

แนะนำว่าเลี้ยงไก่ไข่ดีกว่าครับ ผมทำอยู่ไม่คุ้มเสียเวลาครับ งบเยอะขายไข่ได้ทุกวัน อย่าลืมว่าทุกวันนี้ เค้าตีเงินล้านทุกอาทิตย์ครับ
hemmajak
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2018, 07:24:58 PM »

แนะนำว่าอย่าดีกว่าคับ ผมทำมานาน ยอดขายลดลงทุกเดือน กระแสไก่เงินล้านมาแรง เราตามซื้อไม่หมดหรอกคับ แถมนานไปก็มีสายเงินล้านตัวอื่นมาทดแทนทำให้ไก่ที่เรามีล้าสมัย
oper
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2018, 10:55:11 AM »

ถ้าอยากเพาะไก่่ชน 1 ใจต้องรัก เพราะไม่ใช่ว่าพ่อดีแม่ดีแล้วลูกจะออกมาดี มันมีปัจจัยหลายอย่างประกอบกันอันนี้ต้องอาศัยประสบการณ์ 2. ถ้าเพาะพันธุ์ไก่ชนเราต้องพาไก่ของเราไปตีตามสนามต่างๆเพื่อสร้างชื่อเสียงของเราเองก่อน 3. ถ้าคิดจะเป็นอาชีพหลักบอกเลยว่าเป็นอาชีพหลักเลยไม่ได้ต้องทำเป็นอาชีพเสริมก่อน สร้างชื่อไปเรื่อยๆ
kakkak
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 10:12:02 AM »

ถ้าทำเป็นอาชีพเสริม พอได้ครับ เลี้ยงแบบปล่อยๆ พ่อไก่ 1 ตัว แม่ 3-4 ตัว ปล่อยกินอาหารในสวนบ้าง อาหารเสริมบ้าง  แต่ถ้าจะเลี้ยงเป็นอาชีพ  ถ้าเราไม่ทำไก่ออกปล้ำด้วย โอกกาสรุ่งมีน้อยครับ
lumphun113
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2018, 09:20:57 PM »

ไก่พม่าจะให้ให้ลูกดีกว่าไก่ไทยครับ เคยขายลงคลิปครับขายง่าย
BLACK TIGER
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 04:21:28 PM »

เลี้ยงสัตว์ควรเริ่มจากใจรักก่อนนะครับ
เมื่อรักเเล้วก็เริ่มเลี้ยงได้ แต่ต้องศึกษาเรื่องการรักษาโรค การจัดการคอกนอน อาหารต่างๆให้ดี
เรื่องของต้นทุนทำที่งบเรามี จะเป็นพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์ หรือลูกไก่ก็ได้ ราคาขายแต่ละฟาร์มต่างกันต้องสอบถามดูครับ
ถ้าสายพม่าดังๆไก่เล็กคู่หนึ่งก็ราคาค่อนข้างแพง ถ้ารับจากฟาร์มโดยตรงครับ แต่ถ้าซื้อต่อจากคนที่ซื้อสายมาเพาะราคาก็จะถูกลง แต่การขายต่อก็ยากขึ้นนะ เพราะตลาดสายดังๆหลายๆซุ้มก็มีกัน
ส่วนเรื่องจะขายเป็นไก่เล็กก็พอทำได้ แต่ขายยากหน่อยช่วงนี้ เพราะตลาดล่างเริ่มอิ่มตัวเเล้ว ต่างจากฟาร์มใหญ่เขายังขายได้อยุ่เพราะสายป่านเขาดีครับ ชื่อเสียงหน้าเสื่อเขาได้  การโปรโมทก็ยอดเยี่ยม
ค่าใช้จ่ายเยอะพอควรนะครับ ถ้าคาดหวังเป็นรายได้หลักในช่วงแรกๆยากหน่อย จะดีขึ้นตอนไก่เราติดตลาดเเล้วครับ
เลี้ยงไก่ไม่ยาก แต่เลี้ยงให้โตให้เเข็งเเรง ให้เก่ง ให้สวยยากกว่า ต้องดูแลเอาใจใส่อย่างดีครับ

แต่ถ้ารักถ้าชอบตั้งใจเลี้ยงเเล้วก็ลองดูครับ โชคดีมีไก่เก่งครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์