หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นอะไรคะ  (อ่าน 536 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 07, 2018, 04:30:03 PM »

ลักษณะใบแข็ง หนา คล้ายๆ ใบขนุน (แต่ไม่ใช่ขนุน เพราะขนุนตัวจริงอยู่ซ้ายมือค่ะ)

ขนาดใบปัจจุบันตามภาพยาวประมาณฟุตนิดๆ ต่อไปไม่รู้จะใหญ่กว่านี้หรือไม่ ใบรีทรงหยดน้ำ

จุดเด่นของใบนี้คือ ใบส่วนที่ติดกับขั้วก้านใบจะมีรอยหยักที่ขอบใบ คล้ายๆ หนาม แต่ไม่แหลมคม

Maggie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 03:50:10 PM »

คล้ายต้นเปล้าตองแตกค่ะ เป็นสมุนไพร ยาระบาย จะสูงแค่1-2เมตร ลูกจะเป็นสามแฉกเท่านิ้วมือ ลองดูค่ะ ไม่แน่ใจว่าใช่หรือไม่
หรืออาจจะเป็นต้นเป้าใหญ่ ลองเด็ดก้านใบดูจะมียางสีใสๆ กลิ่นหอมเย็น  หรืออาจจะเป็นมะเดื่อป่า แต่มะเดื่อป่ายอดจะเป็นสีน้ำตาลเล็กน้อย ยางจะมีสีขาว ใบมีรสฝาด  ลองพิจารณาดูค่ะ

Liked By: I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2018, 04:56:42 PM »

คล้ายต้นเปล้าตองแตกค่ะ เป็นสมุนไพร ยาระบาย จะสูงแค่1-2เมตร ลูกจะเป็นสามแฉกเท่านิ้วมือ ลองดูค่ะ ไม่แน่ใจว่าใช่หรือไม่
หรืออาจจะเป็นต้นเป้าใหญ่ ลองเด็ดก้านใบดูจะมียางสีใสๆ กลิ่นหอมเย็น  หรืออาจจะเป็นมะเดื่อป่า แต่มะเดื่อป่ายอดจะเป็นสีน้ำตาลเล็กน้อย ยางจะมีสีขาว ใบมีรสฝาด  ลองพิจารณาดูค่ะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ คุณแม็กกี้ ความรู้เรื่องต้นไม้แปลกๆ เยอะจริงๆ  อายจัง อายจัง

ต้นเปล้าตองแตก ต้นตองแตก หรือ ต้นเรียกจิ้งจก ดูแล้วไม่น่าจะใช่เพราะใบนิ่ม เป็นแฉก  แต่ใบต้นปริศนาเป็นใบแข็งใหญ่ พึ่งเห็น 2 ใบยอดเริ่มฟอร์มไม่เหมือนใบล่าง มีส่วนเว้าส่วนโค้ง แต่ไม่เป็นแฉกเด่นชัดแบบต้นตองแตกค่ะ
http://www.xn--42cg8cuanoj5b9czdzg.com/2017/07/1137/

ส่วนเป้าใหญ่ มีส่วนคล้าย แต่เป้าใหญ่ตามลักษณะที่บรรยายใบจะหยักและเป็นฟันเลื่อยทั้งใบ แตกใบเร็ว แต่ต้นปริศนาอายุเป็นปีแล้วยังโตช้า แต่ใบจะเด่นลอยหน้าลอยหน้าจนอดสงสัยไม่ได้ว่าต้นอะไร เพราะใบเขียวและใหญ่สวยงามมากค่ะ (มีคนให้น้องชาย แล้วเค้าลืมชื่อน่ะค่ะ)
http://thaiforestherb.blogspot.com/2009/11/blog-post_20.html
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์