หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษา ระบบน้ำหยด น้ำหยุดไหล หลังจาก3,4ชั่วโมงหรือก่อนหน้านั้น  (อ่าน 8209 ครั้ง)
viras2
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 01:19:56 PM »

แรงดันน้ำไม่พอครับ ตอนน้ำเต็มโอ่งมีแรงดันมากพอน้ำจึงหยดออกมาได้ พอระดับน้ำลดลงแรงดันน้ำไม่มากพอที่จะเอาชนะแรงตึงผิวของหัวน้ำหยด จึงหยุดนิ่งอยู่แค่นั้น

ต้องเปลี่ยนวิธีการใหม่ ให้มันหยดเป็นเวลา ใช้อุปกรณ์เดิม + ลงทุนเพิ่มนิดหน่อย  ซื้อ Timer + ปั๊มน้ำขนาดเล็กๆ (ไม่น่าจะแพงมาก) มาติดตั้งเข้าไป

วิธีการ ยกหัวน้ำหยดให้สูงกว่าโอ่ง(น้ำจะไม่หยดเอง) และปรับการไหลสูงสุด เมื่อถึงเวลาที่ต้องการให้มันรดน้ำต้นไม้ก็ปรับตั้ง Timer สั่งให้ปั๊มทำงาน

Liked By: HUAMAI

HUAMAI
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 06, 2018, 07:05:04 AM »

แรงดันน้ำไม่พอครับ ตอนน้ำเต็มโอ่งมีแรงดันมากพอน้ำจึงหยดออกมาได้ พอระดับน้ำลดลงแรงดันน้ำไม่มากพอที่จะเอาชนะแรงตึงผิวของหัวน้ำหยด จึงหยุดนิ่งอยู่แค่นั้น

ต้องเปลี่ยนวิธีการใหม่ ให้มันหยดเป็นเวลา ใช้อุปกรณ์เดิม + ลงทุนเพิ่มนิดหน่อย  ซื้อ Timer + ปั๊มน้ำขนาดเล็กๆ (ไม่น่าจะแพงมาก) มาติดตั้งเข้าไป

วิธีการ ยกหัวน้ำหยดให้สูงกว่าโอ่ง(น้ำจะไม่หยดเอง) และปรับการไหลสูงสุด เมื่อถึงเวลาที่ต้องการให้มันรดน้ำต้นไม้ก็ปรับตั้ง Timer สั่งให้ปั๊มทำงาน
aka
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 10:25:18 AM »

ผมไปอ่านเจอที่เว็บอื่น เขาแนะนำให้ ทางออก ให้ต่อท่อใกล้โอ่ง ท่อต้องอยู่สูงกว่าโอ่งแดง เพื่อให้มันหายใจ และการระบายน้ำดี มันทำให้ผมนึกถึงชักโครกที่เขาจะต่อท่อไว้หลังชักโครก เพื่อให้เวลากดชักโครก กดลงง่ายขึ้น

พี่ๆ ว่าอย่างไรบ้างครับผม วิธีข้างต้น พอได้ผลไหมครับ

HUAMAI
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 10:45:53 AM »

ผมไปอ่านเจอที่เว็บอื่น เขาแนะนำให้ ทางออก ให้ต่อท่อใกล้โอ่ง ท่อต้องอยู่สูงกว่าโอ่งแดง เพื่อให้มันหายใจ และการระบายน้ำดี มันทำให้ผมนึกถึงชักโครกที่เขาจะต่อท่อไว้หลังชักโครก เพื่อให้เวลากดชักโครก กดลงง่ายขึ้น

พี่ๆ ว่าอย่างไรบ้างครับผม วิธีข้างต้น พอได้ผลไหมครับ

เป็นไปได้ครับ
aka
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 08, 2018, 11:38:01 AM »

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวเสาร์นี้จะเข้าไปทำ ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับผม

aka
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 15, 2018, 09:37:00 AM »

ผมไทำมาแล้ว ต่อท่อสูงเหนือโอ่งแดง สรุปแล้วไม่ได้ผล เมื่อเทียบกับอีกโซนนึง ผมมีสองโซน ผมทำแค่โซนเดี๋ยวก่อนแล้วดูผล ผลที่ออกมาเหมือนเดิมครับ
ผมก็เลยคิดว่า การต่อท่อให้อยู่สูงกว่าโอ่งแดง ก็เพียงเพื่อให้น้ำออกจากโอ่งแดงดีขึ้น แต่ไม่ได้เพิ่มแรงดันของน้ำให้น้ำหยดบ่อยขึ้น ท่อที่ต่อไปแ้ลวผมก็เลยปล่อยไปอย่างนั้น
แต่เท่าที่ผมสังเกต ตอนที่ผมไปสวนเมื่อวานซืนแรกๆ ระดับน้ำในโอ่งลดลงเกินครึ่ง และไปดูหัวน้ำหยด บางหัวมีน้ำปริ่มอยู่ที่หัวหยด บางหัวก็กำลังหยดอยู่ แสดงว่า หัวน้ำหยดมัหยด แต่ใช้เวลานานหน่อยอ่ะครับ ผมสังเกตต้นไม้แตกยอด แสดงว่ามันก็ได้น้ำ

มันก็เลยทำให้ผมย้อนกลับไปที่ไอเดียของคุณ Supachai007(หน้าแรก) ที่แนะนำมาอ่ะครับ ใช่เลยครับ รอน้ำมันหยดเป็นวัน แต่มันก็หยด ผมก็โอเคครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2018, 09:40:43 AM โดย aka » บันทึกการเข้า
corolado4
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 11:51:08 AM »

ผมไทำมาแล้ว ต่อท่อสูงเหนือโอ่งแดง สรุปแล้วไม่ได้ผล เมื่อเทียบกับอีกโซนนึง ผมมีสองโซน ผมทำแค่โซนเดี๋ยวก่อนแล้วดูผล ผลที่ออกมาเหมือนเดิมครับ
ผมก็เลยคิดว่า การต่อท่อให้อยู่สูงกว่าโอ่งแดง ก็เพียงเพื่อให้น้ำออกจากโอ่งแดงดีขึ้น แต่ไม่ได้เพิ่มแรงดันของน้ำให้น้ำหยดบ่อยขึ้น ท่อที่ต่อไปแ้ลวผมก็เลยปล่อยไปอย่างนั้น
แต่เท่าที่ผมสังเกต ตอนที่ผมไปสวนเมื่อวานซืนแรกๆ ระดับน้ำในโอ่งลดลงเกินครึ่ง และไปดูหัวน้ำหยด บางหัวมีน้ำปริ่มอยู่ที่หัวหยด บางหัวก็กำลังหยดอยู่ แสดงว่า หัวน้ำหยดมัหยด แต่ใช้เวลานานหน่อยอ่ะครับ ผมสังเกตต้นไม้แตกยอด แสดงว่ามันก็ได้น้ำ
มันก็เลยทำให้ผมย้อนกลับไปที่ไอเดียของคุณ Supachai007(หน้าแรก) ที่แนะนำมาอ่ะครับ ใช่เลยครับ รอน้ำมันหยดเป็นวัน แต่มันก็หยด ผมก็โอเคครับ
..ในห้วงฤดูแล้ง ดินจะแห้ง จะดูดความชิ้น เมื่อมีระบบน้ำหยด มันจะเหมือนกาลักน้ำ ไส้ตะเกียงที่ผมแนะนำไปนั่นเอง..
น้ำหยด น้ำซึม ยิ่งช้า น้ำในโอ่งจะลดลงช้า ลดลงไปเรื่อยๆ ไม่ต้องมาดูระดับ ก็ต้องติดลูกลอย ต่ำระดับปุ้ป มันก็เปิดวาวส์ น้ำเติมเอง
ที่สวนผม ตรงไหนน้ำไม่ถึง ใช้ขวดลิตรสองลิตรถึงหกลิตรมาเจาะรู ใส่หัวน้ำหยด หรือไม่ก็เศษผ้า ไปวางซุกที่โคนต้นไม้
สังเกตุดู ดินรอบน้ำชุ่มน้ำตลอด อาทิตย์นึง ก็แวะเวียนมาดู ยังไม่หมดก็ปล่อยไป อันไหนหมดก็เอาไปเติมน้ำ..แค่นั้นเอง
..ทุกวันนี้ระบบน้ำเข้าบ้าน ผมวางลูกลอยไว้ น้ำลดไปสักฟุตสองฟุต ลูกลอยก็ต่อระบบไฟฟ้าสูบน้ำบาดาลมากรองลงถังพัก
น้ำจากถังพัก ใช้ปั๊มแรงดันอัตโนมัติ เปิดน้ำใช้ในบ้านมันก็ดันคงที่ น้ำในถังพักหมด ลูกลอยก็ทำงาน..
.ทุกวันแค่คอยฟังเสียงการทำงานที่ผิดปรกติ หรือไม่ก็ไปชะโงกดูระบบยังคงดีอยู่ไหม..แค่นั้นเอง

ยางพารา มะนาวแป้น ผักหวานป่า พืชผักสวนครัว
aka
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 02:21:47 PM »

ขอบคุณมากๆเลยครับ ระบบน้ำซึมผมจะนำไปใช้เช่นกันครับ กับตรงจุดที่ลากสายPEไม่ถึง
aka
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 03:19:48 PM »

รบกวนถามคุณcorolado4 หน่อยครับ
ผมเคยทำน้ำหยดและน้ำซึมจากขวดน้ำ 1.5ลิตร
ถ้าเป็นน้ำหยด ผมใช้วิธี เจาะรูสองรู ที่ฝา เจาะรูตรงข้ามกัน ถ้าเจาะรูเดียวน้ำไม่ออกอ่ะ ผมต้องเจาะอีกรูเพื่อให้น้ำออกอ่ะ
ส่วนน้ำซึม ผมสงสัยว่า รูนึงผมใส่ผ้า ผมต้องเจาะอีกรูนึงไหม หรือว่าใช้รูเดียวก็พอ แล้วมันก็ซึมออกมาเอง
หลักการกาลักน้ำ เวลาเราทำ ตรงปากมันจะค่อนข้างกว้างมีอากาศเข้าออกดี แต่น้ำซึมนี่ดิ แค่ผมเอาผ้าเข้าไป มันก็ปิดปากทางเข้าซะสนิทเลย แล้วน้ำมันจะซึมออกเหรอ ผมสงสัยอ่ะ (ผมเคยทำ แล้วมันซึมได้ไม่นานอ่ะ) รบกวนด้วยครับผม
corolado4
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 03:22:35 PM »

รบกวนถามคุณcorolado4 หน่อยครับ
ผมเคยทำน้ำหยดและน้ำซึมจากขวดน้ำ 1.5ลิตร
ถ้าเป็นน้ำหยด ผมใช้วิธี เจาะรูสองรู ที่ฝา เจาะรูตรงข้ามกัน ถ้าเจาะรูเดียวน้ำไม่ออกอ่ะ ผมต้องเจาะอีกรูเพื่อให้น้ำออกอ่ะ
ส่วนน้ำซึม ผมสงสัยว่า รูนึงผมใส่ผ้า ผมต้องเจาะอีกรูนึงไหม หรือว่าใช้รูเดียวก็พอ แล้วมันก็ซึมออกมาเอง
หลักการกาลักน้ำ เวลาเราทำ ตรงปากมันจะค่อนข้างกว้างมีอากาศเข้าออกดี แต่น้ำซึมนี่ดิ แค่ผมเอาผ้าเข้าไป มันก็ปิดปากทางเข้าซะสนิทเลย แล้วน้ำมันจะซึมออกเหรอ ผมสงสัยอ่ะ (ผมเคยทำ แล้วมันซึมได้ไม่นานอ่ะ) รบกวนด้วยครับผม
..รูเจาะ อาจต้องทดลองให้ใหญ่ขึ้น หรือใช้แบบแขวนลอยบนเสา เจาะรูที่ก้นด้านบน หรือตัดเปิดกว้าง(แต่กลัวจะระเหยมากกว่าหยด)
หลักการที่ให้อากาศมาแทนที่น้ำ ที่รูด้านปากขวด(ล่าง) ก็จะมีน้ำหยดติ๋งๆ ลงไปเรื่อยๆ..
หมดแค่ไหนก็มองเห็นได้แต่ไกล หิ้วบัวน้ำมาเติมกรอกด้านบน พอให้พ้นฤดูแล้งสามสี่เดือนนี้ ต่อจากนั้นก็ให้ฝนมาทำหน้าที่ต่อ

ยางพารา มะนาวแป้น ผักหวานป่า พืชผักสวนครัว
aka
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 03:33:18 PM »

ขอบคุณมากครับผม
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์