หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ แผนงานของผม กับอนาคตอันใกล้ทีครับ  (อ่าน 2100 ครั้ง)
december60
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 09:47:56 AM »

ถ้าสนใจเช่าที่ดินลองทำดูก่อน 2-3 ไร่ ที่พิษณุโลก ติดต่อมานะคะ

dangdon
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 18, 2018, 02:46:50 PM »

คนสมัยก่อนจะพยามส่งเสียให้ลูกๆได้เล่าเรียนสูงๆจบออกมาทำงานเป็นเจ้าคนนายคน อยู่ในห้องแอร์เย็นๆ ไม่ต้องลำบากมาตากแดดตากฝน ทำไร่ ทำนาทำสวน เป็นคำนิยมที่หลายๆคนคงเคยได้ยินและเล่าสู่กันมา....ถ้าจะทำเกษตรต้องยอมรับถึงความลำบากครับเพราะหนักเอาการ...ผมว่าควรทำควบคู่กันไปกับงานประจำจะดีกว่า...เพราะที่ผมดูแผนของคุณแล้ว...เป้าหมายคือตัวเงิน...ทำเกษตรจะไม่เห็นเม็ดเงินในทันที...เชื่อผมสิ...ผมก็ทำควบคู่กะงานประจำ...มีความสุขจะตายครับ...เซ็งจากการทำงานกลับไปดูแลรดน้ำต้นไม้แล้วสบายใจ...สุดยอดแล้ว.             

@@@@@ฟังเหตุผลท่านอื่นบ้าง@@@@@
kakkak
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันนี้ เวลา 03:02:37 PM »

แล้วตอนนี้ได้เริ่มลองทำเกษตรบ้างหรือยังครับ  ตอนทำงานอยู่ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้ลองทำเกษตรไปด้วยเอาแบบที่เราอยากทำจริงๆ แต่ย่อขนาดลงมาในแบบที่เราทำได้ควบคู่กับการทำงานไป

ถ้าลองทำจากนี้จนกว่าจะครบ 3 ปี  บางที เราอาจจะเปลี่ยนใจไม่ออกจากงานก็ได้ครับ
ลองทำบ้างครับ ใช้ที่ของเพื่อนทำ ทำไปด้วยกันครับ
ล่าสุดก็กำลังจะพัฒนาระบบให้น้ำ โดยวัดอุณหภูมิของอากาศ และความชื้นอื่นๆครับ
ครับลองทำไปก่อน และอย่าลืมเก็บข้อมูลทุกอย่างไว้ด้วย ไม่ว่าจะเป็น รายรับ รายจ่าย ปัญหาต่างๆ เอาไว้ถึงเวลาที่เรามีโอกาสทำจริงๆ แล้วกลับมาทบทวนดูว่า เราจะทำเกษตรได้จริงๆ รึเปล่า
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์