หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** มะกรูดใบร่วง...เกือบหมดต้น แก้ไขอย่างไรครับ... ***  (อ่าน 1972 ครั้ง)
Thunyawit
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 10:19:34 PM »

มะกรูดที่บ้านครับปลูกใส่่กระถางไว้ก่อนหน้านี่แข็งแรงมากก ต้นนี้อายุประมาณ4 ปีได้ครับ ตอนนี้เริ่มสลัดใบทิ้ง ทิ้งใบ และใบเริ่มร่วงเกือบ

หมดต้นครับ

*** ไม่ทราบว่าสาเหตุนี้เกิดจากอะไรได้บ้างครับ ที่ผ่านมาไม่เคยเกิดอาการนี้เลยครับ  

• ก่อนหน้านี้ใส่ปุ๋ยคอก และเติมดินไปในกระถางด้วย...

• ดูจากใบก็แข็งแรงปกตินะครับ แต่ทำไมถึงสลัดใบทิ้งไม่รู้ว่าอากาศหนาวหรือป่าวครับ เลยสลัดทิ้ง ทิ้งใบ และเกิดอาการใบร่วง เป็นไปได้ไหมครับ ?

รบกวนขอคำปรึกษา และคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2017, 12:40:59 PM โดย Thunyawit » บันทึกการเข้า

pitpat
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2017, 08:34:40 PM »

คิดว่ารากคงขดเต็มที่แล้วต้องเปลี่ยนกระถางให้ใหญ่ขึ้นกระถวงบัวที่อยู่ใกล้นั้นก็ได้เจาะรูระบายเติมวัสดุปลูกเพิ่มอยู่ต่อได้อีกประมาณสามปีแต่จะให้ดีปลูกลงดินดีที่สุดครับ
phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2017, 07:52:26 PM »

ปลูกสำรองไว้อีกสักต้นสองต้น

Liked By: pitpat
treo
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2018, 07:19:18 PM »

อาจจะใส่ปุ๋ยคอกเยอะเกินครับ
ปุ๋ยขี้วัวที่เอามาขายส่วนมาก ในปัจจุบันนี้ เป็นขี้วัวตากแห้ง
ซึ่งยังไม่ย่อยสลาย ถ้าเอามาใส่ต้นไม้ในปริมาณมาก ราดน้ำลงไป
ก็กลายเป็นว่าขี้วัวมาเริ่มหมัก เริ่มย่อยสลายในกระถาง

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
ssaaming
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 07:15:14 AM »

ก่อนหน้านี้ใส่ปุ๋ยคอก และเติมดินไปในกระถางด้วย..  ปุ๋ยคอก ยังไม่สลายครับ ต้องหมักบ่มก่อน

ชีวิตเริ่มตรงที่คำว่าฝ่าฟัน ขอเพียงใจเราเท่านั้นไม่หวั่นไหว บทชีวิตของเรา เราจะทำให้มีความหมาย
phalikhit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 01:20:14 PM »

ต่้นไม่้ใบเหี่ยว  เพราะขาดน้่ำ   (หลักๆ)

ขาดน้ำ เพราะ  ฝนไม่ตก
ขาดน้ำ เพราะ  ไม่รดน้ำ
ขาดน้ำ เพราะ  ปุ๋ยเข้มข้น จึงสูญเสียน้ำ
ขาดน้ำ เพราะ  ระบบรากผิดปกติ  ทำหน้าที่ดูดน้ำไม่ได้เต็มที่

รนะบบรากผิดปกติ  เพราะ รากถูกทำลาย

รากถูกทำลายด้วย   มนุษย์ สัตว์ที่ชอบกัดกินราก(กัดเพื่อนำไปใช้ประโยชน์อย่างอื่น หรือกัดเล่น) สารเคมี   
                        เชื่้้อโรค  เชื้อราต่างๆ  และ   อุณหภูมิที่สูงหรือต่ำเกินไป

การแก้  ให้แก้ที่สาเหตุ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์