หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องการกำจัดกิ่งไม้ใหญ่ๆค่ะ  (อ่าน 4376 ครั้ง)
RTA21
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 08:09:15 PM »

เข้าไปถามไว้ในบอร์ดเครื่องมือเกษตร แต่ยังไม่มีท่านใดให้คำตอบ ก็ขออนุญาตมาถามใหม่ตรงนี้นะคะ

เวลาตัดแต่งต้นไม้  (ที่ ๔ ไร่ ปลูกต้นไม้หลายชนิด เช่น มะม่วง มะขาม มะกรูด มะพร้าว มะค่า มะฮอกฯ หูกระจงและรั้วมะขามเทศ รวมทั้งดงกระถินของที่ข้างๆที่เจ้าของปล่อยทิ้งร้างไว้ เอนข้ามรั้วมา ) ปกติจะนำใบไม้ไปถมตรงที่เป็นแอ่ง นานๆไปก็ทำให้สูงขึ้น ส่วนกิ่งใหญ่ๆ ไม่อยากเผา แค่อยากย่อยให้ชิ้นเล็กลงแล้วถม แต่เครื่องย่อยกิ่งไม้ก็ราคาสูงไปสำหรับการใช้งานนานๆครั้ง (ชอบปลูกต้นไม้ แต่ไม่ได้เป็นอาชีพค่ะ ) จะนั่งเลื่อยเองก็พอได้อยู่เพราะมีเวลาว่างเหลือเฟือ แต่กำเลื่อยนานๆก็ปวดนิ้ว ปวดมือ คิดว่าจะหาเลื่อยวงเดือนมาใช้สักตัว ส่วนเลื่อยยนต์ลองยกดูแล้ว หนักพอสมควรค่ะ เลื่อยยนต์ตัดแต่งกิ่งไม้หรือแบบมาสวมกับเครื่องตัดหญ้าก็ยังหนักอยู่ จึงขอคำแนะนำจากสมาชิกด้วยค่ะ มีวิธีอื่นๆบ้างไหมคะ
ขอบคุณค่ะ

พี่แสง
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 08:36:32 PM »

กิ่งไหนที่เลื่อยมือพอเลื่อยได้ก็เลื่อยทอนเอา ส่วนกิ่งใหญ่โยนลงไปในที่ต่ำๆหรือที่ลุ่มทั้งดุ้น ปีเดียวก็ผุค่ะ
เลื่อยยนต์สะดวกสุดและไม่หนัก 
RTA21
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 08:43:56 AM »

กิ่งไหนที่เลื่อยมือพอเลื่อยได้ก็เลื่อยทอนเอา ส่วนกิ่งใหญ่โยนลงไปในที่ต่ำๆหรือที่ลุ่มทั้งดุ้น ปีเดียวก็ผุค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ
CTM_A
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2017, 06:37:56 AM »

มีหรือคะเลื่อยยนต์ที่ไม่หนัก อยากทราบรายละเอียดค่ะ
phalikhit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2017, 07:47:44 AM »

เลื่อยชนิดที่หนักๆ  ก็ตั้งอยู่กับที่ แบกกิ่งไม้มาใส่เลื่อย

หาคนช่วยซิครับ

RTA21
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 07:14:45 PM »

มีหรือคะเลื่อยยนต์ที่ไม่หนัก อยากทราบรายละเอียดค่ะ
คุณtreo แนะนำร้านนี้มาค่ะ  https://www.gucut.com
RTA21
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 07:17:55 PM »

เลื่อยชนิดที่หนักๆ  ก็ตั้งอยู่กับที่ แบกกิ่งไม้มาใส่เลื่อย

หาคนช่วยซิครับ

ขอบคุณค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์