หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำว่าที่2ไร่ทำการเกษตรพอเพียงได้ไหมครับ  (อ่าน 5002 ครั้ง)
kiat2532
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 12:00:27 PM »

พึ่งซื้อที่ดินที่อ.ศรีรัตนะ จ.ศรีสะเกษ เนื่อที่ 2 ไร่ 

ยังไม่ได้ถมครับ เดิมใช้ทำนาปีครับ พื้นรอบข้างเป็นของชาวบ้านก็ใช้ทำนาปีครับ

อยากทำการเกษตรแบบพอเพียง แต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง รูปเพียงว่าต้องถมที่ก่อน และคนแถวนั้นบอกว่าถมที่แพงมาก

ขอคำแนะนำว่าที่2ไร่ทำการเกษตรพอเพียงได้ไหมครับ เริ่มยังไง มีทางที่จะลดค่าใช้จ่ายกับการถมที่ดินไหม และจะแบ่งสัดส่วนที่ดินยังไงดีครับ

ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์

RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 12:46:44 PM »

ขุดสระซัก2งาน แล้วเอาดินในสระมาถมที่
ได้สระไว้เก็บน้ำ เลี้ยงปลา มีน้ำสำรองไว้ใช้

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 01:08:13 PM »

หน้าฝน  น้ำท่วมไหม  หน้าแล้ง มีแหล่งน้ำหรือไม่  ถ้าไม่มี  จะหาน้ำจา่กไหน

Liked By: kiat2532, Ekachaiyan, FUJI, wee
kiat2532
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 01:44:07 PM »

หน้าฝน  น้ำท่วมไหม  หน้าแล้ง มีแหล่งน้ำหรือไม่  ถ้าไม่มี  จะหาน้ำจา่กไหน

คิดว่าหน้าแล้งก็จะไม่มีน้ำครับ เพราะชาวบ้านทำนาปีละครับช่วงหน้าฝนเท่านั้นครับ  หน้าฝนน้ำเยอะ เกือบท่วมครับเมื่อปีที่ผ่านมา

ใกล้ที่ดินมีคลองเล็กๆครับ คิดว่าจะใช้เป็นแหล่งน้ำ + สระที่จะขุดครับ

Liked By: Ekachaiyan, FUJI, wee
kiat2532
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 01:45:14 PM »

ขุดสระซัก2งาน แล้วเอาดินในสระมาถมที่
ได้สระไว้เก็บน้ำ เลี้ยงปลา มีน้ำสำรองไว้ใช้

ขอบคุณครับ ควรจะขุดลึกแค่ไหนครับ ถึงจะถมส่วนที่เหลือได้หมดอะครับพี่
พี่แสง
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 03:32:40 PM »

โคก นา หนอง น้ำ 4อย่างที่เขาสอนให้คนเกษตรทำเพื่อวิถีพอเพียง

ขุดลึกได้6เมตรยิ่งดี ทำขอบบ่อโสลบให้ดี เลี้ยงปลาได้

ไปหาอ่านเอา ในกูเกิ้ลมีบอก อะไรคือโคก นา หนอง น้ำ
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 06:18:59 PM »

ขุดสระต้องมีสโลป ดินแต่ละที่ขุดลึกได้ไม่เท่ากัน
ต้องดูชนิดของดินด้วยครับ ลองถามแถวๆนั้น
ต้องการถมสูงเท่าไหร่ครับ
สระ1 งาน ลึก4เมตร ก็ถมที่ได้1ไร่ สูง1 เมตร

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
phalikhit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 09:53:05 PM »

การหาปริมาตร ในวิชาคณิตศาสตร์ ชั้นมัธยม จะได้ใช้  ก็ตอนนี้แหละนะ
ต้องการถมที่ ก1 x ย1 x สูง   จะต้องขุดดิน  ก2 x ย2 x ลึก

Liked By: UNCLE HUB, mohock03, wee
UNCLE HUB
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2017, 05:36:22 PM »

ขออนุญาตครับ

บางพื้นที่มีกฏหมายบังคับ เรื่องของการขุดถมที่ดิน
ไม่แน่ใจครับ ลองศึกษาดู

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์
พี่แสง
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 08:43:29 PM »

ขุดลึกเกินสามเมตรต้องขออนุญาต อบต 
แต่ที่สวน ขุดเฉยๆไม่ได้บอกใคร คนขุดก็ขุดตามสั่ง
เขามีระเบียบว่าถ้าขุดบ่อลึกเกินกี่เมตร ต้องเว้นที่ด้านข้างกี่เมตร กลัวข้อพิพาทเรื่องดินถล่มแล้วไปเกินที่ดินข้างเคียง
ที่ดินข้างๆสวน เขาเป็นที่ตาบอด ขุดดินขาย ขุดลึกลงไปเกือบสิบเมตร  น่ากลัวขอบดินพังจริงๆ

Liked By: UNCLE HUB, FUJI, mohock03, wee
suwan1995
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 11:54:09 PM »

เลี้ยงปลา กบ ไก่ ไม้ยืนต้น กล้วย ขอท้องอิ่มก่อน ค่อยต่อยอดอย่างอื่นครับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: UNCLE HUB, wee
FUJI
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2017, 09:36:35 AM »

สิ่งที่ต้องคิดและแก้ไขคือ สระน้ำที่ขุด มีตาน้ำไหม?ดินที่ขุดเป็นสระเก็บน้ำอยู่ไหม?(สระที่ขุด)น้ำจะแห้งเดือนไหน-เดือนไหน?มีน้ำสำรองสำหรับน่าแล้งไหม?
CNS
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 07:37:48 AM »

อย่าลังเล รีบๆทำเข้า ต้นไม้ต้องใช้เวลามากจึงโตเก็บผลผลิตได้ ข้อมูลในโซเชี่ยลเยอะแยะ อยู่ที่คุณจะมุ่งมั่นแค่ไหน ขุดบ่อกลางแปลงเป็นวงกลมมันสวยดี2งานลึกที่สุดที่แบ็คโฮขุดได้ทำขอบบ่อให้ปลาวางไข่ด้วย เอาดินมาถมตรงที่จะปลูกบ้าน คอกสัตว์ สวน เว้นไว้2งานที่เป็นนาเดิมไว้ทำนา ทุกส่วนที่เป็นดินซื้อมูลสัตว์ ใบไม้ ใบหญ้ามาลงเยอะๆแล้วไถกลบไว้ หัดทำจุลินทรีย์EM จาวปลวก หน่อกล้วย สังเคราะห์แสง มาราดยิ่งเยอะยิ่งดี เอาฟางมาห่มให้ทั่วรดน้ำให้ชื้นไว้ ยังไม่ต้องปลูกอะไรปรุงดินให้ดีก่อนเดี๋ยวง่ายเอง ช่วงรอก็หาแบบบ้าน หาช่าง หาวัสดุไว้ เตรียมหาพันธุ์พืชที่ดีที่สุดมาปลูก อย่ามักง่ายปลูกส่งๆออกผลมาแล้วขายไม่ได้ ที่มีน้อยต้องปลูกแล้วให้คนมาซื้อที่บ้านเลย มะม่วง กล้วย มะละกอ ขนุน ชมพู่ กระท้อน ฝรั่ง ทับทิม แก้วมังกร มะปราง มะยงชิด ฯลฯ หาข้อมูลไว้ที่ไหนสุดยอด อร่อย ไปซื้อพันธุ์มา ระบบน้ำต้องทำ จะน้ำหยด สปริงเกอร์ ต้องทำ มาลากสายยาง กระบวยตัก ไม่ไหว พอแค่นี้ก่อน รายละเอียดอีกเยอะ รีบๆทำเข้า ต้นไม้ที่โตเร็วคือต้นไม้ที่ปลูกเร็ว

Liked By: mohock03, wee, jackkey25
pongpong
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 02, 2018, 08:33:21 AM »

ยื่นเรื่องขอสระจิ๋วกับส.พัฒนาที่ดินใว้ก่อนเลยครับ ปีนี้นโยบายมาแรงถ้าโชคช่วยอาจได้ขุดก่อนฝนมา หรืออย่างช้าก็ปลายปี ถ้าอยากปลูกไม้ยืนต้นใว้ก่อนก็จ้างรถไถขนาดใหญ่ใช้ผานสามสาดดินทำคันดินกว้างสักสองเมตรรอบที่เอาหน่อกล้วยกับปอเทืองโรบโปรยใว้ อยากปลูกต้นอะไรไปขอที่ศูนย์เพาะชำกล้าไม่แล้วเอามาใส่ถุงดำชำไว้รอฝนมาก็ลงปลูกได้เลยครับ

Liked By: wee
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์