หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อใดจึงจะเก็บฝักว่านค้างคาวได้  (อ่าน 7716 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2017, 06:26:59 PM »

เนื่องจากมีฝัก ว่าน "ค้างคาว หรือ เนระพูสีไทย" อยากจะนำไปแจกเพื่อนๆ ในห้องแจก
แต่ติดปัญหาคือ จ้องฝักมาตั้งแต่เดือนตุลาคม ยังไม่สุกสักที

ปัจจุบันตัดสินใจแบะฝักให้แตกเพื่อดุเมล็ดข้างในตั้งแต่ต้นเดือนที่ผ่านมา ซึ่งอ่านในเน็ตเค้าบอกว่าสีดำคือเมล็ดสุกแล้ว

แต่ I-Ko ไม่แน่ใจ เพราะตอนแคะฝักเพื่อจะดูเมล็ด ปรากฏเมล็ดยังสีขาว จึงทิ้งไว้เช่นในภาพที่สอง
อีกวันมาดูเมล็ดเริ่มออกสีตามภาพที่สอง ซึ่งเข้าใจว่าเกิดจากทำปฏิกิริยากับอากาศ
ดังนั้นจึงขอสอบถามเพื่อนๆ ที่เคยปลูกและเก็บฝักมาเพาะ

1. ไม่ทราบว่า ลักษณะในภาพ ซึ่งติดฝักมาตั้งแต่ตุลาคม จนปัจจุบัน ถือว่าฝักสุกหรือยัง
(สมัยก่อนปล่อยฝักค้างคาวดำจนแห้งคาต้น แต่ไม่เคยได้แจกเพราะหนูคาบไปทุกที)

2. การเก็บฝักเพื่อแจกเพื่อนๆ ห้องแจก เราจำเป็นต้องแคะเมล็ดออกมาผึ่งก่อน หรือแจกเป็นฝักสด
คือเกรงว่าแคะออกมา เมล็ดจะมีอายุการเพาะได้ไม่นานน่ะค่ะ

Liked By: ชาวนา™
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2017, 10:29:54 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า

up2uloveu
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 11:57:27 AM »

ตัวนี้เป็นค้างคาวเขียวนะครับคุน I-Ko ปล่อยให้แห้งอีกหน่อยจร้าาา แกะเมล็ดผึ่งลมแต่คนแกะอย่าเป็นลมตามนะครับ ตัวค้างคาวขาวดอกจะหมวยมากอย่าลืมหามาเชยชมด้วยนะคร๊าบบบ แต่ตัวขาวจิติดฝักยากกว่าตัวดำกะเขียวจร้าาา ยิงฟันยิ้ม

Liked By: I-Ko

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0
I-Ko
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2017, 04:00:49 PM »

ตัวนี้เป็นค้างคาวเขียวนะครับคุน I-Ko ปล่อยให้แห้งอีกหน่อยจร้าาา แกะเมล็ดผึ่งลมแต่คนแกะอย่าเป็นลมตามนะครับ ตัวค้างคาวขาวดอกจะหมวยมากอย่าลืมหามาเชยชมด้วยนะคร๊าบบบ แต่ตัวขาวจิติดฝักยากกว่าตัวดำกะเขียวจร้าาา ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ จะปล่อยฝักอีกสักหนึ่งเดือน คงจะปีหน้าค่อยแกะเมล็ดผึ่งลม ตอนนั้นคนแกะคงไม่เป็นลมเพราะถ้าแกะตอนนี้เป็นลมแน่ๆ ค่ะ ยิงฟันยิ้ม
ทำไมถึงบอกว่า ค้างคาวขาวดอกหมวยมากหล่ะค่ะ เห็นกี่ที กี่ที ก็ตาโตเท่าไข่ห่าน ไม่หมวยทั้งคนเห็นและก็ดอกค้างคาว
อย่างในภาพ เห็นแล้วมือไม้สั่นไม่กล้าเข้าใกล้มากเพราะ สองพันห้า ตกใจ

แต่ถ้าแบบในภาพล่าง 5พัน ตอนนั้นหวิวๆ ต้องงัดยาดมมาดม ยิ้มกว้างๆ

Liked By: up2uloveu
up2uloveu
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 10:08:05 AM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ จะปล่อยฝักอีกสักหนึ่งเดือน คงจะปีหน้าค่อยแกะเมล็ดผึ่งลม ตอนนั้นคนแกะคงไม่เป็นลมเพราะถ้าแกะตอนนี้เป็นลมแน่ๆ ค่ะ ยิงฟันยิ้ม
ทำไมถึงบอกว่า ค้างคาวขาวดอกหมวยมากหล่ะค่ะ เห็นกี่ที กี่ที ก็ตาโตเท่าไข่ห่าน ไม่หมวยทั้งคนเห็นและก็ดอกค้างคาว
อย่างในภาพ เห็นแล้วมือไม้สั่นไม่กล้าเข้าใกล้มากเพราะ สองพันห้า ตกใจ

แต่ถ้าแบบในภาพล่าง 5พัน ตอนนั้นหวิวๆ ต้องงัดยาดมมาดม ยิ้มกว้างๆ

ค้างคาวหาวที่บ้านม่ะเหงออกดอกซะทีเรยลุ้นๆ ฮับผม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0
tumachat
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2018, 09:03:29 PM »

เม็ดค้างคาวขาว เกิดจากฝักที่แก่ บีบดูนุ่มๆเป็นใช้ได้ ฝักแก่จะสุกและเละเหมือนแตงไทย ต้องเอามายีออกและเลือกเม็ดออกมา ไม่ได้แห้งและแตกเหมือนฝักกล้วยไม้นะครับ ในภาพเม็ดมีสีน้ำตาลปนดำแก่แล้วครับ สนใจ ผมมีรูปและรายละเอียดใน เฟสชื่อ บ้านเฟิน อีสาน

I-Ko
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 10:50:26 AM »

เม็ดค้างคาวขาว เกิดจากฝักที่แก่ บีบดูนุ่มๆเป็นใช้ได้ ฝักแก่จะสุกและเละเหมือนแตงไทย ต้องเอามายีออกและเลือกเม็ดออกมา ไม่ได้แห้งและแตกเหมือนฝักกล้วยไม้นะครับ ในภาพเม็ดมีสีน้ำตาลปนดำแก่แล้วครับ สนใจ ผมมีรูปและรายละเอียดใน เฟสชื่อ บ้านเฟิน อีสานจะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเมล็ดค้างคาวขาวค่ะ พึ่งทราบว่าเมล็ดสุกมีความแตกต่างกับค้างคาวอื่นๆ อย่างฝักค้างคาวเขียวข้างบนซึ่งเมล็ดสีน้ำตาล ไม่งั้นวันข้างหน้ารอฝักค้างคาวขาวกันเง็กไม่รู้ว่าต้องเละๆ แบบแตงไทย. เข้าไปเยี่ยมชมได้ความรู้เพิ่ม K.tumachatบอกไว้อีกว่าค้างคาวขาวอยู่ในตระกูลมันแก้ว แปลกดีจังค่ะb
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์