หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเพาะปลากัด  (อ่าน 1157 ครั้ง)
Wat59
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 07:56:00 PM »

อยากทราบการเพาะปลากัดให้รอดต้องทำอย่างไรคับ

morakot.k
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 10:31:52 PM »

ไม่ใช่มืออาชีพนะครับ  แต่เคยเพาะตั้งแต่เด็กๆ
เอาตัวผู้ตัวเมียวัยเจริญพันธุ์รูปร่างดีแข็งแรง มาอยู่ในโอ่งเดียวกัน
ใส่สาหร่ายเยอะๆด้วย โอ่งใหญ่ยิ่งดี แอบๆดูมัน พอมันรัดกัน ก็จะออกไข่  แล้วมันจะก่อหวอด
ไข่จะออกเป็นตัวเหมือนเข็มเล็กๆ  ค่อยๆเอาตัวเมียออก เหลือแต่ตัวผู้ ช่วงนี้เอาไข่ต้มสุกเอาแต่ไข่แดง
ห่อผ้ามุ้งบีบให้กินทีละนิด แยกพ่อมันออกได้แล้วครับ พอโตอีกนิดค่อยให้ลูกไรแดง แล้วก็ลูกน้ำครับ
(ต้องระวังอย่าให้อาหารเยอะเกินไปน้ำจะเน่านะครับ)

Liked By: mod-xxxxx
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2017, 10:33:52 PM โดย morakot.k » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์