หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะออกจากงานไปทำสวนแต่ที่บ้านไม่ยอม  (อ่าน 1941 ครั้ง)
zuddum
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 10:11:42 AM »

ยิ้ม  อยู่อ่างทอง ไม่ไกลจาก ตลาดไท มีที่อยู่แล้ว 25ไร่  โอเค  ปลูกกล้วยน้ำว้า พวกกล้วยๆๆๆทั้งหลาย  ส่งขายที่ตลาดไท  คือรัศมัที่ไม่ไกลจาก กทม.มากนัก มันจะได้เปรียบเรื่องการตลาดครับ ( ตอนแรกผมอ่านไม่ละเอียดว่าอยู่ จว.ไหนก็เลยคัดค้าน) หากว่าอยู่ไกลจากเมืองใหญ่ๆมันก็จะลำบากครับ กำลังซื้อมันจะอยู่ที่ กทม.มีของเท่าไหร่ก็ขายหมด  แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัดไกลๆ เจ้งครับกำลังซื้อมันน้อยของมันขายไม่ได้ ขนมาขายเมืองหลวงก็ไม่ไหว ค่าขนส่งมันแพง  ดูลุงแจ่ม แกอยู่ใกล้ กทม. ไม่มีปัญหาเรื่องการตลาด มีแต่ของไม่พอขาย  งั้ยก็ลุยเลยตอนนี้แรงยังมีแก่มามันไม่มีแรง ความขี้ข้านมันจะเข้ามาแทนที่...

ซ้ง
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 10:19:59 AM »

ยิ้ม  อยู่อ่างทอง ไม่ไกลจาก ตลาดไท มีที่อยู่แล้ว 25ไร่  โอเค  ปลูกกล้วยน้ำว้า พวกกล้วยๆๆๆทั้งหลาย  ส่งขายที่ตลาดไท  คือรัศมัที่ไม่ไกลจาก กทม.มากนัก มันจะได้เปรียบเรื่องการตลาดครับ ( ตอนแรกผมอ่านไม่ละเอียดว่าอยู่ จว.ไหนก็เลยคัดค้าน) หากว่าอยู่ไกลจากเมืองใหญ่ๆมันก็จะลำบากครับ กำลังซื้อมันจะอยู่ที่ กทม.มีของเท่าไหร่ก็ขายหมด  แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัดไกลๆ เจ้งครับกำลังซื้อมันน้อยของมันขายไม่ได้ ขนมาขายเมืองหลวงก็ไม่ไหว ค่าขนส่งมันแพง  ดูลุงแจ่ม แกอยู่ใกล้ กทม. ไม่มีปัญหาเรื่องการตลาด มีแต่ของไม่พอขาย  งั้ยก็ลุยเลยตอนนี้แรงยังมีแก่มามันไม่มีแรง ความขี้ข้านมันจะเข้ามาแทนที่...

คุณเป็นคนโชคดี เดี๋ยวนี้มีโดรนใช้ให้ปุ่ยยิ่งสบาย ขอให้รวยๆๆๆครับ

Liked By: HUAMAI, UNCLE HUB
Kittichet
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 08:17:34 PM »

สวัสดีครับ ผมก็เป็นวิศวกร แต่ตอนนี้เป็นผู้บริหารแล้ว ไม่เคยcomment ใดๆ แต่ติดตามมาน่าจะ 4-5ปีล่ะ สนุกดี และได้ลงมือทำสวนเฉพาะวันอาทิตย์และวันหยุด เริ่มทำมา 3.5 ปี ตลอดเวลาที่ทำมา วันหยุดปกติจะไปเที่ยวต่างประเทศบ้าง ในประเทศบ้างโดยเฉพาะเกาะไกลๆทางใต้ แต่เดี่ยวนี้ตั้งแต่ทำสวนไม่เคยไปอีกเลย วันหยุดก็เข้าสวนอยากแต่จะไปสวนก็งงตัวเองเหมือนกัน และลองมาคิดดูที่เคยติดตามอ่านคนอื่นๆซึ่งหายไปเยอะในตอนนี้ บ้างคนอาจจะเบื่อ ไม่ได้ดังใจหรือที่คิดไว้ก็อาจจะเลิก หรือตั้งความหวังที่ตัวเงินแล้วอาจไม่ได้ดังคาดหวัง สำหรับผมไม่คาดหวังเช่นนั้น ตลอดเวลาที่ทำมามีแต่เสียตังส์ จ้างคนเฝ้าสวนตกเดือนละหมื่นบาท สวนรกบ้าง ผลผลิตหายบ้างแต่ดีที่ของไม่หาย ก็ต้องยอมรับชะตากรรมถือว่าแบ่งกันกิน เพราะเวลามีกล้วยบ้างก็เอามาให้ลูกน้องที่โรงงานกินวางไว้ที่โรงอาหารเลย แล้วเอ้ผมทำไปทำไหม? เพื่อนๆเคยถามผมบ้างคนบอกกูไปตีกอล์ฟดีกว่า ผมก็บอกว่าผมก็เหมือนไปตีกอล์ฟนะเดินรอบสวนทั้งวันมีมีดเล่มหนึงหวดนู่นตัดนี้ บางทีก็ตัดหญ้า เคยจับการเดินได้ถึง 12000 ก้าว/วัน ได้ออกกำลังและเสียตังส์เหมือนกัน(ต้องขับรถไปกลับ400km.) ต่างกันตรงที่ หลังจากนี้ 6-7ปี ไปแล้วต้นไม้ที่ผมปลูกก็จะออกลูกมีผลผลิตจริงๆ แต่พวกเพื่อนผมไม่มีสวนมีแต่ทำให้สนามกอล์ฟรวย
   จริงๆที่เล่ามานี้ก็อยากจะบอกว่า การเป็นเกษตรกรไม่ง่ายเลย และคาดหวังต่างๆยากไม่เหมือนงานทางด้านวิศวกรรมเหตุผลเพราะมันมีปัจจัยที่ควบคุมไม่ได้เยอะมากคือไม่ได้ดังใจ เช่นแมลงระบาด เชื้อรา แล้ง ดินขาดความอุดมสมบูรณ์ เป็นกรด เปรียว  เรามีองค์ความรู้ที่จะจัดการไหม และที่สำคัญมากๆที่เรามักจะลืมคือสินค้าเกษตรทุกตัวราคาเรากำหนดเองไม่ได้ และของมันเน่าได้ง่ายๆเสียด้วย การจบวิศวมาไม่ได้รับประกันถึงความสำเร็จเหมือนงานที่เราทำอยู่ในโรงงาน การตั้งความหวังกับสิ่งมีชีวิตเนี่ยยากจริงๆ แต่พูดอย่างนี้ก็หมดกันวิญญาณเกษตรกรหลุดลอยเลย  จริงๆแล้วเราต้องตั้งสติหรือว่าความต้องการก่อนว่าจะเอาอย่างไง น้องมีโอกาศที่ดีกว่าพี่เยอะคือมีที่ดินตั้ง 20ไร่ พื้นฐานทีบ้านน่าจะเป็นเกษตรกรเหมือนกับ born to be นะ ได้เปรียบนะตรงองค์ความรู้นะ ที่สำคัญที่ดินอยู่บ้านไม่ต้องจ้างแพงๆเหมือนผม แต่อ่างทองน้ำท่วมไหม อยากปลูกอะไร ไม้ผลก็มะม่วงอย่างเดียวล่ะที่ทนไหว กะปลูกข้าว ก็ไม่มันนะถึงเวลาน้ำมาล่ะ ผมบ้านอยู่ยุดยา ปลูกต้นไม้ไว้ 4-5 ปีก็ตายน้ำท่วมและไม่มีพื้นฐานเกษตรเลย  ไปหาซื้อที่ดินได้แบบงงที่สระแก้วเมือ 6ปีที่แล้ว 13 ไร่ ตรงนั้นใกล้ปราจีน มีสวนข้างๆปลูกมังคุดได้ เราอยากปลูกทุเรียนเลยลงตัว ก็ได้ปลูกจริงๆ คือปลูกทุกปีตายทุกปี แต่เราหน้าด้านไง คือคุณตายกูปลูกดูซิใครจะทนกว่ากัน 555  แต่ไม่ได้ปลูกทุเรียนอย่างเดียวนะปลูกมั่วไปหมด ทุเรียน 50 มังคุด50 เงาะ 10  ลำใย5 ลองกอง15 มะยงค์ชิด25 มะม่วง30 ส้ม50 (ส้มตอนนี้เริ่มออกแล้ว) อินทผาลัม15 อโวกาโด้ 4 หน่อยหน่า ลิ้นจี่ มะพร้าว30 กล้วยเป็นร้อย อื่นๆ อย่างอื่นรอดหมดยกเว้นทุเรียน
    กลับมาที่ว่าการเป็นวิศวกรมันเป็นประโยชน์กับการเกษตรอย่างไร อย่างแรกคือมันต้องใช้น้ำสำหรับการปลูกพืช เราสามารถออกแบบ/เลือก/ทำ ได้ด้วยตัวเองง่ายๆ ผมก็ทำอย่างว่าด้วยตัวเองหมด ไม่จำเป็นต้องใช่ของดีหมดเอาเท่าที่จำเป็นเผื่อหายเช่น pump เลือกขนาดให้เหมาะสมประหยัดเงินได้มาก วางระบบให้ดี อย่างไหนให้ทำแบบอัตโนมัตฺก็ทำป้องกันไม่ให้เสียหายเพราะต้องให้คนอื่นใช้งานเขาไม่ใช่ช่างเกิดอะไรนิดหน่อยก็ว่าเสีย บ้างคนก็สู่รู้ทำของดีๆให้เจ้งไปก้อมี ผมทำมาเกือบ4ปียังใช้สบาย น้องอายุขนาดนี้ชีวิตยังต้องเจออะไรอีกมาก ผมคงบอกว่าอย่างไรน้องก็ไม่ฟังหรอก และผมก็ไม่มีความสามารถใดๆจะไปแนะนำได้ ก็ได้แค่เล่าประสบการณ์แบบขำๆ จริงๆแล้วมีเรื่องขำๆแบบเศร้าๆของคนสวนที่ทำให้ปวดหัวจนอยากจะตระโกนแต่ก็ต้องปล่อยวาง ยังคิดว่าถ้าเป็นที่โรงงานนะคุณตายยย  แต่กัดฟันก้มหน้านับหนึ่ง สุดท้ายได้ความอดทนและใจเย็นเป็นของแถม สุดท้ายผมเชื่ออย่างหนึ่งว่าการเป็นวิศวกรมันทำได้ทุกอย่าง(ยกเว้นโกหกเมียจับได้ทุกที) เขาบอกต้องอพยพไปนอกโลกเราก็ต้องไปให้ได้ (อันนี้อาจารย์เคยสอนกะเป็นช่างมือต้องเปื้อน) แต่ต้องไม่หยุดที่จะหาความรู้ซึ่งมีมากมายหลายทางในโลกสมัยใหม่ ผมเองยังกลับไปอ่าน botany , plant pathology, entomology พวกแมลง หรือ เชื้อราพวก microbiology เหมือนเด็กๆเลย เหตุเพราะอยากรู้จักสิ่งที่เรียกว่า ต้นไม้ ครับ
HUAMAI
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 08:28:45 PM »

เป็นเกษตรกรที่มีรายได้เลี้ยงครอบครัวได้นั้นไม่งายนะครับ ยากกว่าเป็นวิศวกรอีก ( ความเห็นส่วนตัว ) เพราะอาชีพเกษตรกรรมนั้นก็คือการทำ ธุรกิจ นั่นเอง

เป็นมนุษย์เงินเดือน ไปให้ทันเวลา ทำหน้าที่เราไป ส่วนมากก็มีหน้าที่เดียว เย็นกลับบ้าน สิ้นเดือนเงินเดือนออก ( แต่ไม่รวย ) ทำไปหลายปีเงินเดือนก็เพิ่มขึ้น

ถ้ารู้จักเก็บ ก็จะมีเก็บ ถ้าไม่รู้จักเก็บ เงินเดือนก็จะโตไม่ทันกับหนี้สินที่มากขึ้น ทีนี้ละเข้ากับดักมนุษย์เงินเดือนกันเลยทีเดียว ทำงาน ซื้อรถ แต่งงาน มีลูก ซื้อ

บ้าน ลูกเรียนจบ แล้วก็เกษียน ไม่สามารถส่งเงินเดือนต่อให้ลูกได้ แต่ถ้าเราเป็นเกษตรกรที่ประสบความสำเร็จ เราสามารถส่งต่อให้รุ่นลูกหลานได้

หากจะออกจากงานประจำก็ควรสร้างพอร์ทการลงทุนที่ให้ผลตอบแทนครอบคลุมกับค่าใช้จ่ายเสียก่อน หากพลาดพลั้งก็ไม่เดือดร้อน  

ทุกอาชีพมีทั้งคนที่ร่ำรวย และ ล้มเหลว เท่าที่ผมดูเกษตรกรที่ประสบความสำเร็จสูงเขาทำดังนี้

สร้างผลิตภัณฑ์ใหม่ เช่น เมล่อน  แห้วมังกร ทับทิม องุ่น หรืออะไรที่เป็นสิ่งใหม่ในสังคม สร้างเรื่องราว จนมีผู้คนหันมาสนใจ ขายเมล็ด หรือ กิ่งพันธุ์

สำหรับกล้วยหอมก็คงไม่ต่างกันครับ

ส่วนตลาด คืนวันเสาร์หลังเลิกงานลองขับรถมาดูที่ตลาดไทก็ได้ครับ ช่วงกลางคืนก็คึกคักดี ไม่เสียงานประจำ

ผมมีความสุขที่เห็นคนรุ่นใหม่หันมาทำกิจการของตนเอง และ ได้อยู่บ้านดูแล คนที่รักเรา แต่ ผมก็กลัวเหมือนกันที่จะล้มเหลวแบบผมครับ

เก็บออม---สร้างพอร์ตการลงทุนจนมีผลตอบแทนครอบคลุมค่าใช้จ่าย---ออกมาสร้างฝัน และ ดูแลคนที่รักเรา

แต่ถ้าโดนกดดันจากที่ทำงานจนทนไม่ไหว ก็ไม่ต้องคิดอะไรมาก ล้างหนี้ให้หมด แล้ว กลับมาลุยให้สุดลิ่มไปเลยครับ

ปล.ผมก็เป็นวิศวกรครับ เป็นกำลังใจให้ครับ  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2017, 08:36:20 PM โดย HUAMAI » บันทึกการเข้า
HUAMAI
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 08:47:28 PM »

.

Liked By: laihan, UNCLE HUB
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2017, 11:07:20 PM โดย HUAMAI » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์