หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะออกจากงานไปทำสวนแต่ที่บ้านไม่ยอม  (อ่าน 1942 ครั้ง)
Pass120
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 11:04:48 PM »

ผมอายุ33 ครับ ทำงานเป็นวิศวกรโรงงานปิโตรเคมีในระยอง มีที่ดินของยายประมาณ 25ไร่ครับอยู่อ่างทอง แบ่งปลูกมะม่วง,กล้วย,มะกรูด,กระท้อนแต่สวนค่อนข้างทรุดโทรมเนื่องจากไม่มีใครทำอยากจะออกไปทำเกษตรควรเริ่มจากอะไรดีครับกำลังคิดย้ายงานไปแถวอยุธยาเพื่อจะได้มีเวลาเรียนรู้การทำเกษตร ช่วงประถมถึงม.ปลายเคยช่วยยายทำบ้างแต่มีคนงานช่วยผมควรเริ่มจากอะไรดีครับ

ปล.ผมวางแผนจะปลูกกล้วยหอมทองตลาดตอนนี้ยังดีไหมครับ

UNCLE HUB
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 07:36:34 AM »

ขออนุญาตครับ
ในความคิดส่วนตัว หากทำได้ ทำคู่กันไปก่อน
ค่อยๆศึกษา สินค้าเกษตรส่วนมาก โดนบริษัทใหญ่ๆ ควบคุมแทบไม่มีทางเกิด
เป็นเบี้ยให้เขาเล่น

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 11:02:14 AM »

จะทิ้งเงินเดือน  ไม่น้อยกว่า 3-4 หมื่น  ไปทำเกษตรตากแดดตากฝนรายได้เดือนละ 3000 เหรอ
บางปีฝนแล้ง  บางปีน้ำท่วม  บางปีโรคพืชระบาด หรือขายไม่ได่้ตามราคที่ตั้งไว้

ถ้าแน่ใจ  ก็ OK  ครับ
nozaza
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 01:22:35 PM »

ลองทำสวนช่วงวันหยุด เสาร์-อาทิตย์ ทำแบบเต็มวัน ดูครับ จะรู้ว่าทำเกษตรไม่ง่าย ร้อนมากๆ  ลังเล
ืnopsee
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 03:54:44 PM »

เกษตรขำ ๆ ตอนเกษียณ ดีกว่าครับ ตอนนี้ทำงานไปด้วยวันหยุดก็ไปทำเกษตรดีกว่าไหม?

เกษตรมันไม่ได้ง่ายอย่างที่คิดน่ะครับ หากมั่นใจศึกษามาดีแน่แท้แล้ว ก็ไม่ว่ากัน ลุยเลย
กะลาแลนด์
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 08:00:19 PM »

เป็นเกษตรกร ยากกว่าเป็นนายกนะครับ.. โกรธ
garden
*

เมื่อมองดูหยดน้ำ ก็ขอให้นึกถึงต้นน้ำ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2017, 09:35:38 PM »

ทิ้งที่แถวอ่างทอง แล้วไปหาซื้อที่ แถว บ้านค่าย แกลง ดีกว่า ครับ
เงินเดือน วิศวะ ไหล ไปได้ เป็นแสน เมืออายุ ไม่ถึง 40 และหลายแสน เมือเป็นผจก
แต่มันก็ แลกมาด้วยความเครียด นะครับ
ไม่ก็ สะสมที่ดิน แถวอ่างทองนั่นแหละ ให้ได้สัก 50 ไร่ ถึง ร้อยไร่ แล้ว ค่อยออกไปให้เค้าเช่าทำนา
ส่วนน้องก็ ไปนั่งตกปลา ปลูกเมล็ดงอก กินเอง จะดีกว่า
corolado4
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 11:17:55 AM »

ลองเปิดยูทูปไล่ชมพวกที่เขาผ่านความยากลำบากมาจนถึงบั้นปลายเป็นแนวทางก่อน
กลุ่มเกษตรพอเพียง ตามรอยเท้าพ่อ จะอยู่ด้วยกัน ชมได้ไม่รู้จบ
ชมตัวอย่างจากรายนี้
https://youtu.be/s_Oty9AjTTA

ยางพารา มะนาวแป้น ผักหวานป่า พืชผักสวนครัว
offlive
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 11:39:05 AM »

ออกไปพอเพียงได้ครับ แบบว่าตกปลาชิวๆปลูกผักกินได้แน่นอน แต่หวังรายได้จากเกษครไม่แนะนำครับ ผมก็คิดเหมือนกันว่าจะออกดีไหม
เขาใจครับ ด้วยอาชีพแบบเรา ความท้าทายมันก็อยู่ข้างหน้าปัญหาของคนอื่นเรายังแก้ได้ ปัญหาเราเองจะแก้ไม่ได้เชียวหรือ 555

zuddum
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 02:18:22 PM »

ยิ้ม  ทำงานไปก่อนเถอะเด็บเงินซื้อที่ให้ได้หลายๆไร่แล้วค่อยๆปูพื้นฐานไว้ให้แน่น งานเกษตรมันไม่ได้เงินน่ะได้แต่ความสุขใจ ปลุกพืชนี่เป็นโรคนั่น ปลูกพืชนั่นเป็นโรคนี่ แก้ปัญหาไม่รู้จักจบ กว่าจะได้เงินสักพันบาท โอโห้ลำบากยากเย็นแสนเข็ญ ....
addsine
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 02:20:05 PM »

มุมมองผมนะครับ วิศวะเหมือนกัน ตอนนี้ผมไม่ได้ทำงานด้านนี้แล้ว
วางแผนจะออกใน3-5ปีเอาไว้ก่อนครับ ตอนนี้ก็เริ่มวางโครงการไว้เลยครับจะทำอะไรบ้าง
ปลูกอะไร เลี้งอะไร ตลาดเป็นแบบไหน ขายให้ใคร ปลีกหรือส่ง ซึ่งถ้าทำแบบนี้จะเห็นภาพมากขึ้นครับ ค่อยๆทำไป อย่าใจร้อน
ในช่วงนี้ทำงานในบริษัทเก็บเงินซื้อที่หรือ สะสมทุนไว้ก่อนดีกว่าครับ อะไรที่พอทำได้ตอนนี้ก็ทำไปก่อนครับ
+มนุษย์เงินเดือน+
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 03:24:50 PM »

ผมก็เป็นวิศวกร(13ปี) เหมือนกันครับ อยู่ระยองมา7ปี
และก็มีแนวคิดจะออกไปทำเกษตร เช่นเดียวกับทางคุณครับ
และมีที่ดินที่ชัยภูมิ 25ไร่ เช่นกัน และมีที่ดินสำหรับปลูกบ้านอีก 1.5ไร่ (ยังไม่มีบ้าน)
และทางบ้านก็คัดค้านเหมือนกันในครั้งแรกที่ได้ยิน แบบว่าขู่เรากลับว่าลำบากงั้น เหนื่อยอย่างนี้
แต่ผมย้อนกลับไปทำการบ้านเตรียมข้อมูลเพื่อกลับไปเสนอโครงการเกษตรที่เราอยากทำ
มีการวางแผนงาน,  ทำ chart ระบบการจัดการ มีการคำนวณ ต้นทุน คำนวณรายรับ รายจ่ายต่อเดือน ต่อปี
พูดง่ายๆ เหมือนไป Present งานให้ลูกค้าอนุมัติโครงการนั่นแหล่ะครับ

นั่นในส่วนของนำเสนอให้พ่อและแม่ ยินยอมด้วยความเต็มใจและพร้อมสนับสนุนนะครับ ไม่ใช่ยินยอมแบบเสียไม่ได้
และท่านก็ยินยอมและสนับสนุนผม ปล.แต่ตอนนี้ผมยังไม่ได้เริ่มต้นทำเกษตร นะครับ

ส่วนเรื่องการไปทำนั้น(ส่วนตัวของผม)
ผมวางแผนที่จะไปทำแบบพอเพียง  โดยวางแผนว่า
1.) เงินใช้จ่าย/กินอยู่
ตลอด10ปีที่ปลูกอะไรไม่ขึ้น เลี้ยงอะไรก็ตาย ทำอะไรก็พัง ต้องมีค่าใช้จ่าย เดือนละ 10,000
แบ่งเป็น เงินซื้อกิน 6000 , เงินค่าน้ำค่าไฟ 1000, ค่าน้ำมันรถ 2000, ค่าโทรศัพท์ 1000 (2คนผัวเมีย)
นั่นหมายความว่า ต้องมีค่าใช้จ่ายปีละ 120,000 , ถ้า10ปี ต้องมีเงินไว้ 1,200,000
2.) เงินลงทุนการเกษตร
list รายการเครื่องมือที่ต้องใช้ ถ้าคิดว่า พละกำลังเราไม่แข็งแรง ก็ใช้เครื่องทุ่นแรง รถไถ/ เครื่องตัดหญ้า/ เครื่องบด / ปั๊มน้ำ และอื่นๆ
list รายการที่จะเลี้ยง ไก่ วัว หมู ปลา อิ่นๆ
List รายการที่จะปลูก ทำนา ทำสวน อื่นๆ
สำหรับผมนั้น ส่วนตรงนี้ cost ต้องมีประมาณ 500,000
3.) เงินปลูกบ้าน 800,000(เพราะที่ยังไม่มีบ้าน)

รวมเงินที่ผมจะต้องมีแน่ๆคือ 1,200,000+500,000+800,000 = 2,500,000 บาท

นี่แหล่ะครับคือเหตุผล ทำไมถึงยังต้องทำงานอยู่ ฮ่าๆๆๆๆ

จะไปทำแบบเอาชีวิตไปเสี่ยง ไม่ดีหรอกครับ เพราะบางครั้ง ก้าวพลาดแล้ว มันกลับมาไม่ได้เลย
วางแผนให้ดีครับ ไปแบบอย่าให้คนอื่นเขาเตรียมสมน้ำหน้าครับ
Supachai007
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 04:34:30 PM »

วิศวกรลูกจ้างเงินเดือนไม่เยอะหรอกครับ ผมเป็นวิศวกรมาเกือบ 25 ปี ยังไม่มีเงินเก็บเลย มีแต่หนี้สินนะครับ ถ้าจะออกชีวิตก็อาจจะดีขึ้นก็ได้ครับ ยิ่งอยู่นานจะออกยากครับ ยิ่งแก่ยิ่งกลัวไม่มีเงินซื้อข้าวกิน
ซ้ง
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2017, 06:37:55 PM »

ผมอายุห้าสิบสี่ปีมีเงิน 2.2 ล้านบาท ซื้อที่เพื่อทำสวนทำมาสี่ปีกว่าเงินหมด กำลังประกาศขายที่ดินอยู่ครับ
worth
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 06:55:41 AM »

ลุยเลยถ้าพร้อม ไม่มีภาระ

Liked By: HUAMAI
viras2
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 09:46:29 AM »

ทำเกษตรมันไม่ง่ายอย่างที่คิด มีตัวแปรที่ควบคุมไม่ได้เยอะมาก ต้องคิดให้ดีครับ รายได้จากการเกษตรเป็นแค่ตัวเลขในอุดมคติ ชีวิตจริงไม่ได้เป็นเช่นนั้น เอาปัจจุบันไว้ก่อนครับ อย่ามองสั้นๆ ให้มองยาวๆ อนาคตเราไม่ได้รับผิดชอบชีวิตเราเพียงคนเดียว ต้องมีครอบครัว มีลูก ต้องสร้างฐานะให้มั่นคง ต้องเตรียมค่าใช้จ่ายไว้สำหรับ
- ค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวัน ค่ากินอยู่ น้ำ ไฟ โทรศัพท์ อินเตอร์เน็ต รักษาพยาบาล งานบวช งานแต่ง ทำบุญกฐิน ผ้าป่า พบปะสังสรรค์ อื่นๆ อีกสารพัด (คนเราต้องมีสังคม)
- ผ่อนบ้าน ผ่อนรถยนต์ และอื่นๆ
- ซื้อข้าวของเครื่องใช้สิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ
- ส่งลูกเรียน เป็นการลงทุนที่สูงมาก หากมีลูกสัก 2 คน ก็จนเกือบทั้งชีวิต หากไม่ต้องการให้วงจรชีวิตขาดโอกาส จนซ้ำซาก ก็ต้องส่งลูกเรียนสูงๆ เลือกคณะดีๆ หางานไม่ยาก
- ต้องสำรองเงินไว้ยามฉุกเฉิน
- หากพอมีเงินก็ต้องเอาไปลงทุนที่ทำแล้วไม่ขาดทุน เช่น ซื้อกองทุน ซื้อที่ดินเก็บไว้ เมื่อยามเกษียณจะได้ไม่เดือดร้อน

ผมก็เป็นวิศวกร แต่อยู่ภาคราชการ เงินเดือนไม่มาก แต่ก็ไม่เดือดร้อน ช่วงยังหนุ่มๆ มันก็ไม่เจ็บไข้ แต่พออายุมากโรคภัยก็ถามหา ยามต้องรักษาปีหนึ่งค่าใช่จ่ายก็หลักแสนหากไม่ได้สวัสดิการช่วยก็คงลำบาก การทำเกษตรผมลองมาแล้วหลายปีมีแต่ลงเงินไม่เคยได้ค่าตอบแทนเลยครับ

ขอให้กำลังใจครับที่คิดจะออกไปทำการเกษตร ขอให้โชคดี
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์