หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากปรึกษาผู้ที่มีความรู้เรื่องไก่ไข่ครับ  (อ่าน 1312 ครั้ง)
iveevy555
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 06:42:03 PM »

คือพอดีอยากเลี้ยงไก่ไข่ แบบธรรมชาติครับ แต่ไม่มีประสบการณ์อะไรเลยแม่แต่น้อย เลยอยากสอบถามว่า
1. ไก่ไข่หาซื้อได้จากที่ไหนหรอครับ
2. เลี้ยงแบบธรรมชาติยากไหมครับ
มีใครแนะนำได้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ไม่รุ้จะตั้งคำถามอะไรแล้วอ่าครับ

ขอบคุณมากนะครับ

Liked By: UNCLE HUB

RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2017, 12:27:03 PM »

เลี้ยงแบบธรรมชาติ หมายถึงเลี้ยงปล่อยให้เขาหากิน ในพื้นที่ที่เราจำกัดไว้ ไม่ได้เลี้ยงแบบยืนกรง ใช่ไหมครับ
โดยปกติไก่ไข่ ต้องการโปรตีน และแคลเซี่ยมจากเปลือกหอยบ้างในบางครั้ง ถ้าไม่ใช้อาหารเม็ดเลย เราก็ต้องเติมโปรตีนให้เขา
ลำพังข้าวเปลือก รำ หยวกกล้วยสับ คงไม่พอ เพราะไม่มีโปรตีน มีบางคนเพราะหนอนให้กิน เพื่อเสริมโปรตีน
แต่ผมเลือกเลี้ยงแบบผสมผสาน อาหารเม็ด ข้าวเปลือก หยวกกล้วยผสมรำและปลายข้าว มีกล้วยสุก มีมะละกอสุก ก็โยนให้เขากิน
เรื่องพันธ์ุไก่ ถ้าของซีพี ก็จะเป็นพันธุ์ผสมกินน้อย ไข่ดกไข่ดี แต่ทนทานน้อย พันธุ์ดั้งเดิมโรด กินมาก ตัวใหญ่ไข่น้อย แต่ทนทานดีกว่า
หาซื้อแถวบ้านเลยเลยครับ ผมว่ามีขายทุกจังหวัดนั่นแหละ ใกล้ที่ไหน ก็ซื้อที่นั่น
อีกอย่างที่นอนเขา ถ้าทำไม่ให้ยุงกัดเขาได้ จะดีมากครับ

Liked By: UNCLE HUB

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
ข้าว กข41,กข57,หอมปทุม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์