หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ยินแม่ค้าเรียกว่า "ผักกาดอิสราเอล" ชื่อทางการของมันคือผักอะไรครับ  (อ่าน 325 ครั้ง)
luckless_man
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 08:39:36 AM »

สวัสดีครับ คือมีอยู่ช่วงหนึ่งที่ผมได้ไปทำงานแถวจังหวัดอุดรธานี
ก็เจอผักชนิดนี้เข้าในตลาดสด รสชาติโอเคเลย  แม่ค้าเรียกว่า "ผักกาดอิสราเอล" บอกว่าเอาพันธุ์มาจากคนที่ไปทำงานที่อิสราเอล
เสียดายที่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลยสักครั้ง ลักษณะใบหยิกๆ ซ้อนเป็นชั้น ดอกสีเหลืองครับ

ผมก็หาคำว่า "ผักกาดอิสราเอล" จากกูเกิลแล้วก็ไม่เจอครับ
ใครพอจะทราบบ้างครับ ว่าชื่อทางการของผักชนิดนี้คืออะไร คือสนใจจะหาพันธุ์มาลองปลูกบ้างน่ะครับ
ขอบคุณครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์