หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีประสบการณ์กับต้นหญ้าพันงูขาวกับโรคไตวายบ้างครับ  (อ่าน 543 ครั้ง)
ซ้ง
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 12:13:12 PM »

หลังผ่านหน้าฝนสังเกตว่ามีต้น หญ้าพันงูขาว เกิดขึ้น มาอยู่สวนใหม่ๆไม่รู้จักถอนทิ้งหมด มารู้ว่ามันรักษาคนฟอกไตหายได้ ใครพอรู้ไหมว่าจริงไหมครับ คือน้องสาวผมเป็นไตวายเฉียบพลัน ฟอกไตมาสามปีแล้ว

ขอบคุณมากครับ

Liked By: UNCLE HUB

ซ้ง
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 05:50:41 PM »

วันนี้ถอนต้นหญ้าพันงูขวามาหนึ่งต้นล้างแล้วตากแห้ง จะนำไปชงชาดื่มดูว่ามีผลข้างเคียงยังไง ผมเองเป็นถุงน้ำในไตครับ ไม่รู้ว่าจะช่วยได้ไหมอ่ะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: UNCLE HUB
phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 07:14:45 PM »

เป็นวัชพืช  เกิดเองแล้วก็แห้งตายไปเอง
สมัยเป็นเด็กรุ่นน้อง  เด็กรุ่นพี่จับที่โคนก้านดอกแล้วยื่นให้รุ่นน้องกำไว้
แล้วรุ่นพี่ก็กระชาก  ทำให้ดอกต้นไม้ชนิดนี้ บาดมือรุ่นน้อย  เพราะ
ดอกแต่ละดอกมันลูู่มาทางโคน แทนที่จะลู่ไปทางยอด และกลีบเลี้ยงของดอก มันก็แข็ง

เมื่อรุ่นน้องโตไปเป็นรุ่นพี่ ก็หลอกรุ่นน้องต่อไปอีก
ชาวอีสานเรียกหญ้าชนิดนี้ว่า  หญ้าคยงู

ประโยชน์ของหญ้าพันงู คลิก

Liked By: ซ้ง, UNCLE HUB
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2017, 07:20:30 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์