หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: [ขอความช่วยเหลือ]สารเคมีป้องกันกำจัดวัชพืชในต้นมะพร้าว  (อ่าน 905 ครั้ง)
Marirang
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 09:48:24 PM »

รบกวนผู้ที่ทราบเกี่ยวกับสารเคมีป้องกันกำจัดวัชพืชในต้นมะพร้าวหน่อยค่ะ พอดีว่าไม่มีความรู้เรื่องนี้แล้วต้องทำรายงานค่ะ อยากทราบว่ามีสารชนิดไหนยี่ห้อไหนบ้างคะที่มีขาย อยากทราบสัก3-4ชนิดค่ะ หนูหาข้อมูลแล้วส่วนใหญ่จะมีแต่ของต้นปาล์มแล้วเท่าที่ทราบมีน้อยมากที่สามารถใช้ได้ แล้วสารเคมีที่ใช้กับปาล์มสามารถใช้ในมะพร้าวได้เหมือนกันมั้ยคะ?
ไกลโฟเสต พาราควอตสามารถใช้ได้มั้ยคะ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2017, 10:01:54 PM โดย Marirang » บันทึกการเข้า

dood
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 12:02:22 AM »

ยากำจัดวัชพืชที่ใช้ในสวนมะพร้าวส่วนใหญ่ก็ใช่ได้เหมือนสวนปาล์ม
ไกลโฟรเสต พาราควอต อามีทรีน ไดยูรอน อาทราซีน ใช้ได้ทั้งนั้น
Marirang
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 11:47:05 AM »

ขอบคุณมากค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์