หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหมัก em  (อ่าน 161 ครั้ง)
sden1982
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 07:35:32 AM »

เพิ่งลองทำน้ำหมัก em ใช้เองหมักได้ 9 วันแล้วมีราขาวขึ้นที่ผิวน้ำแต่ก็มีราเขียวปนอยู่ด้วยแบบนี้ใช้ได้หรือเปล่าครับ หรือว่าต้องตักราเขียวออกทิ้ง

mrgold
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 10:44:52 PM »

ในน้ำ em จะมีทั้งจุลินทรีย์ตัวที่ดีและไม่ดี
ดูจากรูป ถ้าขึ้นฝ้าขาวๆเยอะ มีผ้าดำหรือเขียว
นิดหน่อยไม่เป็นไรครับ
   ตัวดีจะเอาชนะตัวไม่ดี ช่วยให้อาหารตัวดี
สู้ตัวร้ายด้วยน้ำตาลครับ ใส่เพิ่มไปแล้วคนให้ทั่วครับ
ก็ใช้ได้ครับ
   ลองดูครับ ผมก็ใช้วิธีนี้ครับผม
 ยิ้มเท่ห์

Liked By: konthain(นพ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์