หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีคนภักดี มีที่ดิน มีแรงทุนแล้วค่าา.......(กระทู้แนะนำตัวบวกคำถาม)  (อ่าน 2033 ครั้ง)
เดอะลายอ้อน
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2017, 10:10:36 PM »

ㅤㅤ
ไหว้สวัสดีค่ะ, ขอฝากเนื้อฝากตัวรวมถึงข้อความนี้กับเว็บบอร์ดนี้อีกคนนะคะ ตอนนี้เรากำลังจะเปลี่ยนแปลงชีวิตครั้งใหม่ จากเป็นมนุษย์เงินเดือนเปลี่ยนเป็นมนุษย์เงินออมด้วยการทำเกษตรวิถีชีวิตพอเพียงตามรอยพ่อหลวงรัชกาลที่ 9ค่ะ หลังจากได้เรียนรู้เกี่ยวกับการเงินการตลาด และการทำสื่อนิตยสารและดิจิทัลออนไลน์จากที่ทำงานรวมกว่า 5 ปีแล้ว อายุกำลังจะเข้าหลัก 3 แล้วในอีกไม่กี่เดือนข้างหน้านี้ เราจึงคิดว่าถึงเวลาอันสมควรแล้วค่ะที่เรากับแฟนจะต้องลงมือทำอะไรสักอย่างบนผืนดินและครอบครัวของตัวเองได้แล้ว เพราะเราทั้งคู่ได้มองเห็นเหมือนกันว่าสิ่งที่เราทั้งคู่สามารถเดินตามรอยพ่อหลวงรัชกาลที่ 9 ได้ดีที่สุดในชีวิตนี้น่าจะเป็นการทำเกษตรพอเพียง ซึ่งเป็นทฤษฏีที่หนุ่มสาวยุคใหม่หลายคนได้หันมาสนใจเป็นจำนวนมากแต่ยังน้อยคนนักที่จะลงมือทำด้วยตัวเองอย่างจริงจัง

ด้วยเหตุนี้เราจึงกำลังเตรียมตัวล่วงหน้า ก่อนจะเริ่มเป้าหมายใหม่ในชีวิตของตัวเอง ในทางที่ดี ซึ่งตอนนี้ เริ่มต้นเข้าสู่หกเดือน สุดท้ายแล้ว เราจะย้ายไปทำตามคำสอนของพ่อหลวงรัชกาลที่ 9ในพื้นที่ประมาณ 3 ไร่ ที่ ต.คลองไผ่ อ.สีคิ้ว จ. นครราชสีมา ซึ่งเป็นที่ของครอบครัวแฟนที่รอสนับสนุนเราทั้งคู่  พื้นที่ดังกล่าวได้มีปลูกพืชผักต้นไม้ไปบ้างแล้ว เป็นไผ่ประมาณ 100 ต้น ที่เคยลงไว้นานมากในช่วงที่ไผ่ฮิตมาก เท่าที่จำได้คือคนที่แนะนำให้เอามาลงปลูกบอกว่าเป็นพันธุ์ ไผ่สีทอง ซึ่งพ่อกับแม่แฟนปลูกมาประมาณ 5 ปี เก็บหน่อรสชาติขมนิดๆ ขายไปบ้างแล้วหลายหน่อแต่ไม่ได้ทำอย่างจริงจังอย่างที่เล่าไปในข้างต้นค่ะ

สำหรับการออกมาใช้ชีวิตเกษตรพอเพียงนั้นเราได้เตรียมใจเอาไว้แล้วว่าจะต้องเหนื่อยและทุ่มเทให้กับการทำเกษตรตลอด 24 ชั่วโมง เช่นเดียวกับที่คู่เราเคยทุ่มเทอย่างมากให้แก่บริษัทที่ไม่ได้เป็นเจ้าของ และเรามีหวังมีพลังที่จะสร้างให้กับดินแดนรอบๆตัวคู่เราได้อย่างแน่นอน แต่ว่าจะทำจากเล็กไปใหญ่ นะคะ พื้นที่ 3 ไร่ที่บอกในเบื้องต้นนั้นอยากทำผักสวนครัวให้ประครองเราทั้งคู่อยู่รอดพอตั้งตัวได้ก่อนค่ะ  จึงคำนึงถึงการเรียนรู้อยากเตรียมตัวก่อนที่จะทำเกษตรเต็มตัวในอีกไม่กี่เดือนต่อจากนี้  ควบกับรายได้หลายๆทางค่ะ  ตอนนี้ขอถามเป็นข้อๆดังนี้ค่ะ

1.
จากพื้นที่สวนในภาพด้านบนเกี่ยวกับเรื่องน้ำค่ะ เนื่องจากต้องสูบน้ำขึ้นจากแหล่งน้ำด้านล่างประมาณ 8 เมตร โดยมีทางลาดลงขึ้นมาจากแหล่งน้ำประมาณ 45 องศา ในระยะทาง70เมตรถึงตัวบ้านและพื้นที่ปลูก ไม่แน่ใจว่าพื้นที่ในลักษณะนี้ควรใช้ระบบน้ำอย่างไรในเบื้องต้นคะ ซื้อปั้มหอยโข่งสูบรดแปลงผักสวนครัว และไผ่โดยตรงแบบระบบน้ำหยด หรือว่าจะลงทุนซื้อแท้งขนาด 2000ลิตรตั้งสูง 2เมตรแล้วค่อยเปิดจ่ายน้ำออกไป จึงจะได้ผลตอบแทนที่ ดีกว่า และคุ้มค่าในระยะยาว หรือใครทำระบบไหนอยู่ ชี้แนะประสบการณ์ให้มือใหม่สักครั้ง นะคะ

2.ระหว่าง การลงทุนกับระบบน้ำที่ใช้แท้งน้ำขนาด 2000 ลิตรที่ต้องสร้างฐานสูงเพื่อให้มีแรงดันน้ำสำหรับรดผักโดยไม่ต้องใช้เครื่องสูบ  กับ การลงทุนจ้างขุดบ่อเพื่อกักเก็บน้ำด้านบนและเอาไว้เลี้ยงปลาระบบอินทรีย์ไปในตัวเลย แบบไหนดีกว่ากันและต้องมีลงทุนอะไรเท่าไหร่คะ

3.
ต้นไผ่ในภาพต้นนี้เป็นพันธุ์อะไรหรือคะ
แล้วสามารถต่อยอดทำเงินจากหน่อหรือต้นต่อไปอย่างไรได้บ้างคะ หรือควรเอาพื้นที่ตรงนั้นไปทำอย่างอื่นดีกว่า

4.มีน้ำหมักชีวภาพอะไรบ้างคะที่ต้องใช้ สำหรับการปลูกผักสวนครัวแบบไร้สารพิษและปลูกผลไม้
  - สมาชิกกพพ.ใช้สูตรน้ำหมักมีสูตรไหนบอกต่อน้องใหม่ทีค่ะ
  - เริ่มจากว่า เราจะทำเองยังไง เพื่อจะได้หาถังและหมักเอาไว้ก่อน เวลาลงมือจริงจะได้มีไว้ใช้ทันทีไม่ต้องรอไปอีกหลายเดือน

ㅤㅤ

เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า ขอความเห็นใจและคำตอบจากพี่ๆเพื่อนๆด้วยค่ะ เพราะการลงมือทำสวนเกษตรที่ได้ตั้งใจไว้นั้นอยากให้มันเติบโตไปพร้อมกับกระทู้นี้ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำ จากทุกๆคน ที่เปรียบเสมือนครูเกษตรของเราทั้งคู่ เราและแฟนจะใช้ทุกคำแนะนำไปปรับใช้ให้เข้ากับการทำเกษตรของเราให้มากที่สุดค่ะ เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

chunkung
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2017, 10:27:55 PM »

ไฟฟ้ามีหรือเปล่า แรงดันไฟฟ้าเป็นอย่างไร
ตอบให้ครับ
1. ปั้มหอยโข่งทั้วไปอาจสูสีกับระดับน้ำ ขยับปั้มให้ใกล้น้ำในระยะ 4-6 เมตรในหารสูบ
2.มีแหล่งน้ำอยู่แล้วไม่ต้องขุดบ่ออีก เว้นทำบ่อซีเมนต์ สำหรับเลี้ยงปลา
3.ไผ่เลี้ยงทวาย หรือไผ่เลี้ยงสีทอง สามารถให้หน่อนอกฤดูได้ ตัดสางเหลือกอล่ะ 5-6 ลำ รดน้ำ
ใส่ปุ๋ย ทำหน่อนอกฤดูได้ แต่ 100 กอ ดูน้อยไปหน่อยขยายให้ได้สัก 200 กอกำลังดี ให้หน่อหน้าแล้งราคาดี
4. รอท่านอื่นๆ เพราะผมปลูกแบบใครอึดรอดไม่อึดตาย

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
เดอะลายอ้อน
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 02:21:22 PM »

ไฟฟ้ามีหรือเปล่า แรงดันไฟฟ้าเป็นอย่างไร
ตอบให้ครับ
1. ปั้มหอยโข่งทั้วไปอาจสูสีกับระดับน้ำ ขยับปั้มให้ใกล้น้ำในระยะ 4-6 เมตรในหารสูบ
2.มีแหล่งน้ำอยู่แล้วไม่ต้องขุดบ่ออีก เว้นทำบ่อซีเมนต์ สำหรับเลี้ยงปลา
3.ไผ่เลี้ยงทวาย หรือไผ่เลี้ยงสีทอง สามารถให้หน่อนอกฤดูได้ ตัดสางเหลือกอล่ะ 5-6 ลำ รดน้ำ
ใส่ปุ๋ย ทำหน่อนอกฤดูได้ แต่ 100 กอ ดูน้อยไปหน่อยขยายให้ได้สัก 200 กอกำลังดี ให้หน่อหน้าแล้งราคาดี
4. รอท่านอื่นๆ เพราะผมปลูกแบบใครอึดรอดไม่อึดตาย

ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามา รู้สึกตื่นเต้นมากๆ
และขอบคุณเรื่องคำตอบค่ะ ขอความเห็นอีกนะคะ

-ไฟฟ้ามีค่ะ เคยสูบเเล้วและเหมือนเเรงดันน้ำไม่พอ จึงคิดว่าจะสูบขึ้นมาพักในถัง 2 พันลิตร จะดีไหมคะ
ค่อยเปิดใช้เวลาจะรดน้ำ ให้เป็นระบบน้ำหยดเอา สำหรับ ไผ่  เเละ ผักสวนครัวที่จะปลูก
-ถ้าเป็นแบบนี้ดีกว่าไหมคะ หรือว่ามันลงทุนมากไปสำหรับการเริ่มต้น....
chunkung
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2017, 01:32:21 PM »

ตอบให้ครับ

ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามา รู้สึกตื่นเต้นมากๆ
และขอบคุณเรื่องคำตอบค่ะ ขอความเห็นอีกนะคะ

-ไฟฟ้ามีค่ะ เคยสูบเเล้วและเหมือนเเรงดันน้ำไม่พอ จึงคิดว่าจะสูบขึ้นมาพักในถัง 2 พันลิตร จะดีไหมคะ
ค่อยเปิดใช้เวลาจะรดน้ำ ให้เป็นระบบน้ำหยดเอา สำหรับ ไผ่  เเละ ผักสวนครัวที่จะปลูก
-ถ้าเป็นแบบนี้ดีกว่าไหมคะ หรือว่ามันลงทุนมากไปสำหรับการเริ่มต้น....

1. แรงดันที่บอกไม่พอ ส่งไกลแค่ไหน ปั้มน้ำขนาดกี่แรง ถ้าแรงน้อยก็ส่งได่ไม่ไกล ตั้งปั้มอยู่สูงไปสูบได้ไม่ค่อยขึ้นน้ำทางออกก็จะน้อย
2. สร้างถังพัก 2000 ลิตร ซื้อถัง ถือว่าแพง
3.เอาทุนไปเดินระบบท่อก่อน ใช้โอ่งขนาดใหญ่ หรือที่เรียกโอ่งแดง ตั้งบนท่อ ซีเมนต์ สักสองโอ่ง ปั้มน้ำไปพักไว้ในโอ่ง
และต่อท่อไปตามจุดต่าง ไปเปิดก๊อกรดเอาก็ได้ ลงทันพอๆกันกับค่าแท๊งน้ำ 2000 ลิตร
4.ไผ่ถ้าจะทำนอกฤดูน้ำหยดไม่เพียงพอต่อการใช้งาน ต้องมีการให้นำ้ท่ีค่อนข้างมาก
แต่ถ้ามีทุน จัดแบบไหนไม่มีใครว่า

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 08:25:00 AM »

ถ้าขุดสระ แล้วเก็บน้ำอยู่ ขุดสระเล็กๆซัก 1 งาน ไว้สำรองน้ำไว้ใช้ กันพลาด และเลี้ยงปลาได้ด้วย
มีสระน้ำแล้ว มันชื่นใจดี เวลาไปนั่งใกล้ๆ ยิ่งมีปลาด้วย ดูปลาว่ายไปว่ายมา ปลากินอาหาร ดูแล้วมันมีความสุขดีครับ

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
ข้าว กข41,กข57,หอมปทุม
Rider Decade Diend W
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 12:16:51 PM »

ที่ว่า...น้ำไหลไม่แรง  ไม่แรงขนาดไหน ฮืม นึกภาพตามไม่ได้จริงๆ
เพราะน้ำไหลไม่แรงของคุณ อาจจะแรงพอสำหรับใช้เครื่องตะบันน้ำ
หรือสร้างระหัดวิดน้ำขึ้นมาใช้ก็ได้.....

แต่ถ้าเป็นที่ของผม อาจจะดูพื้นที่ก่อนอีกทีว่าจะขุดบ่อแบบใดได้บ้าง
อาจจสัก 1 - 2 งาน แล้วแต่พื้นที่ เพราะเรื่องของน้ำไม่แรงอาจจะเสียค่าใช้จ่ายเยอะ
ไปกับการสูบน้ำขึ้นมาใช้ แต่ถ้าขุดสระ-บ่อแล้วเจอตาน้ำก็โชคดีไปครับ
ไม่ต้องเสียค่าสูบน้ำขึ้นมาใช้งาน  มีน้ำใช้ตลอดปี......................

ขุดสระ-บ่อ ไว้ใช้งานก่อนครับ
เลี้ยงปลา  ปลูกผักบุ้ง ผักกระเฉด
บางส่วนปลูกผักตบชวาเอาไว้ใช้ทำปุ๋ยและหมักเป็นก๊าชไว้ใช้หุงต้มในครัวเรือน

เดอะลายอ้อน
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 01:39:40 PM »

ตอบให้ครับ

1. แรงดันที่บอกไม่พอ ส่งไกลแค่ไหน ปั้มน้ำขนาดกี่แรง ถ้าแรงน้อยก็ส่งได่ไม่ไกล ตั้งปั้มอยู่สูงไปสูบได้ไม่ค่อยขึ้นน้ำทางออกก็จะน้อย
2. สร้างถังพัก 2000 ลิตร ซื้อถัง ถือว่าแพง
3.เอาทุนไปเดินระบบท่อก่อน ใช้โอ่งขนาดใหญ่ หรือที่เรียกโอ่งแดง ตั้งบนท่อ ซีเมนต์ สักสองโอ่ง ปั้มน้ำไปพักไว้ในโอ่ง
และต่อท่อไปตามจุดต่าง ไปเปิดก๊อกรดเอาก็ได้ ลงทันพอๆกันกับค่าแท๊งน้ำ 2000 ลิตร
4.ไผ่ถ้าจะทำนอกฤดูน้ำหยดไม่เพียงพอต่อการใช้งาน ต้องมีการให้นำ้ท่ีค่อนข้างมาก
แต่ถ้ามีทุน จัดแบบไหนไม่มีใครว่า

ยิ้ม ยิ้ม ขอบคุณมากนะคะ สำหรับคำแนะนำ เรื่องเเรงดันน้ำที่ส่งไม่พอนั้น มันนานมากเเล้วค่ะ ตอนนั้นพ่อของเเฟนเหมือนโดนผู้รับเหมาหลอกขายปั้ม ใช้ระบบสูบได้ไม่นานก็พังเอาเสียก่อนค่ะ เลยเหมือนต้องนับหนึ่งใหม่เรื่องระบบน้ำค่ะ ส่วนเรื่องถังพัก 2000 ลิตร ก็มีหลายคนเตืิิอนเหมือนกันค่ะว่าเริ่มต้นอย่าเพิ่งไปลงทุนเยอะค่อยเป็นค่อยไปค่ะ เลยกำลังคิดว่าตามที่คุณ chunkung แนะนำในข้อ 3  (ลงทุนกับท่อและโอ่ง) น่าจะเป็นแนวทางที่ดีสำหรับเราเลยค่ะ แต่กำลังชั่งใจอยู่ว่า หรือลงทุนขุดบ่อเก็บน้ำเเละเลี้ยงปลาไปในตัวเลยจะดีกว่าไหมคะ  เพราะตามที่ คุณchunkung บอกเรื่องไผ่นอกฤดูต้องใช้น้ำค่อนข้างมากอะค่ะ
เดอะลายอ้อน
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 01:56:46 PM »

ถ้าขุดสระ แล้วเก็บน้ำอยู่ ขุดสระเล็กๆซัก 1 งาน ไว้สำรองน้ำไว้ใช้ กันพลาด และเลี้ยงปลาได้ด้วย
มีสระน้ำแล้ว มันชื่นใจดี เวลาไปนั่งใกล้ๆ ยิ่งมีปลาด้วย ดูปลาว่ายไปว่ายมา ปลากินอาหาร ดูแล้วมันมีความสุขดีครับ

ขอบคุณค่ะสำหรับคำเเนะนำ อ่านความคิดเห็นของคุณ RUNGTHAMBUM เเล้วนึกภาพตาม รู้เลยค่ะว่ามีความสุขกำลังรอเราอยู่ เพราะฉะนั้นขอสอบถามเลยค่ะว่าสระเล็กๆ ขนาด 1 งาน นั้นเพียงพอต่อการให้น้ำต้นไม้ขนาด 3 ไร่ รึเปล่าคะ? หากพออยากทราบว่า ราคาจ้างขุด 1งาน มันอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่คะ แล้วสามารถเลี้ยงปลาไปพร้อมกับการจ่ายน้ำได้เลยใช่ไหมคะ มันจะไม่ทำอันตรายต่อปลาใช่ไหมคะ ขอบคุณค่ะ เจ๋ง
เดอะลายอ้อน
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 03:41:08 PM »

ที่ว่า...น้ำไหลไม่แรง  ไม่แรงขนาดไหน ฮืม นึกภาพตามไม่ได้จริงๆ
เพราะน้ำไหลไม่แรงของคุณ อาจจะแรงพอสำหรับใช้เครื่องตะบันน้ำ
หรือสร้างระหัดวิดน้ำขึ้นมาใช้ก็ได้.....

แต่ถ้าเป็นที่ของผม อาจจะดูพื้นที่ก่อนอีกทีว่าจะขุดบ่อแบบใดได้บ้าง
อาจจสัก 1 - 2 งาน แล้วแต่พื้นที่ เพราะเรื่องของน้ำไม่แรงอาจจะเสียค่าใช้จ่ายเยอะ
ไปกับการสูบน้ำขึ้นมาใช้ แต่ถ้าขุดสระ-บ่อแล้วเจอตาน้ำก็โชคดีไปครับ
ไม่ต้องเสียค่าสูบน้ำขึ้นมาใช้งาน  มีน้ำใช้ตลอดปี......................

ขุดสระ-บ่อ ไว้ใช้งานก่อนครับ
เลี้ยงปลา  ปลูกผักบุ้ง ผักกระเฉด
บางส่วนปลูกผักตบชวาเอาไว้ใช้ทำปุ๋ยและหมักเป็นก๊าชไว้ใช้หุงต้มในครัวเรือน

เรื่องน้ำเเรงไม่เเรงนั้นไม่ทราบจริงๆ ค่ะ คือวัดด้วยสายตาเเละกะเอาเองว่ามันไม่เเรงเหมือนเเม่น้ำหรือคลองทั่วไป แต่ถ้ามีโอกาสไปบ้านเร็วๆ นี้จะถ่ายวิดีโอมาให้พี่ๆ ทุกท่านได้ช่วยวิเคราะห์กันอีกทีค่ะว่าจะสามารถสร้างตะบันน้ำได้หรือไม่ เพราะส่วนตัวก็อยากจะประหยัดค่าไฟในการสูบน้ำไปด้วยเลยค่ะ ส่วนคำเเนะนำที่ให้ขุดบ่อนั้นเป็นเเนวทางที่น่าสนใจมากค่ะ เพราะนอกจากจะเก็บน้ำได้เเล้วยังเลี้ยงปลาปลูกผักได้อีกด้วย เลยอยากสอบถามว่า ค่าเเรงในการขุดบ่อขาด 1- 2 งาน ตามที่คุณRider Decade Diend W แนะนำมานั้นราคาเท่าไหร่ หรือมีที่ไหนแนะนำบ้างคะ  ยิ้มเท่ห์

corolado4
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 11:11:49 AM »

วางระบบน้ำสองขยักครับ
จากลำตะคอง ใช้โซลาร์เซลล์ สูบได้ตลอดวันที่มีแสงแดด เสริมระบบไฟส่องสว่างกลางคืนกันขโมย
สูบขึ้นที่สูงอาจเพิ่มระบบแอร์แวะ...(ค้นจากลุงกู๋ดูเอาเองนะครับ)
น้ำที่ได้ให้มาลงที่สระข้างบ้าน จะเต็มจะล้นก็ยังปล่อยให้มาลงร่องแปลงผักได้
 แล้วติดตั้งปั๊มระบบไฟฟ้าสูบจ่ายไปยังแปลงทั้งสาม มีประตูน้ำเปิดปิดในแต่ล่ะแปลง
หรือจะใช้ตู้ควบคุมตั้งเวลาเปิด-ปิด ไปยังแปลงทั้งสามก็ได้ หากขี้เกียจเดินไปมา
..ดูจากไผ่ที่โตงาม สามารถต่อยอด นำเศษใบมาทำปุ๋ยหมัก ขายลำต้นที่เกิดมาเกินต้องการ
หรือจะเลี้ยงผึ้งให้ทำรังตามกิ่งไผ่ หน่อก็หาตลาดนัดไปวางเปิดตัว เดี๋ยวมีคนสั่งตรงเอง
แค่นี้คงพอแก่การเริ่มต้นนะครับ

Liked By: Jr.Gadener, laihan

ยางพารา มะนาวแป้น ผักหวานป่า พืชผักสวนครัว
phreaw
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 11:21:05 AM »

ถ้าพื้นที่มีไฟฟ้าเข้าถึง ไม่แนะนำใช้ไฟฟ้าระบบโซลาร์เซลล์ครับ ต้นทุนค่าอุปกรณ์สูง จุดคุ้มทุนนาน และอุปกรณ์จะเสียก่อนถึงจุดคุ้มทุนครับ

Liked By: Jr.Gadener, laihan
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์