หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวนเติมฝัน ...(30 ลิขิตฟ้า)  (อ่าน 19060 ครั้ง)
มะเอ@รักควาย
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 05:46:58 PM »

"สาดกัน"
วันสงกรานต์มาถึงหนึ่งปีหน
ใครจะทนอยู่ได้เลยไปหา
หยิบกะมังถังใหญ่ที่ได้มา
ขันกะลามีไหมจะใช้งาน

รองน้ำใสใส่ถังกำลังเหมาะ
บรรจงเดาะน้ำอบครบสถาน
โรยดอกไม้ทำใจให้เบิกบาน
หอมชื่นนานฝากไว้ในกายา

ดินสอพองลองดูอยู่บนหิ้ง
แป้งหอมยิ่งอยากใช้ไว้ทาหน้า
มะลิซ้อนมีไว้ให้เย็นตา
กุหลาบมาสีสดดูงดงาม

แล้วลุกเปลี่ยนเสื้อผ้าหน้ากระจก
ดูตลกหน้ากลายเป็นลายหนาม
เกงม่อฮ่อมย้อมสีดูดีตาม
ใส่เสื้อครามสีฟ้าดูท่าที

แล้วหอบของทั้งหมดมาหน้าถนน
รอให้คนเดินผ่านหน้าบ้านนี้
หวังสาดน้ำสงกรานต์ตามวิธี
โบราณที่สืบทอดตลอดมา

ยิ้ม   ยิ้ม   ยิ้ม

เอารถมาให้ไปเล่นน้ำสงกรานต์กันค่ะ

chanya_ph
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 10:21:50 PM »

โชคดีจัง  ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ
hotboy
*

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 05:11:48 PM »

ช่วง หยุดยาว ในวันสงกรานต์ ...ผมก็เข้าสวนมะนาว เพื่อปรับปรุง โดยการตัดหญ้า ....ปลักไม้คล้ำ...คุ้มช่าง ต่อเติมบ้าน .....

เหนื่อยเลยครับ  ..แถมตัวดำ ขึ้น .......แต่มีความสุข ....อากาศก็เย็นสบาย ครับ ฝนที่นี้ ตก ติดต่อกันมา 1 สัสดาห์ ...พึ่งหยุดตก เมือวันอาทิตย์ (18 ม.ย.53) ครับ ....

รูปเล็กๆน้อย ๆ ...ครับ   

ในส่วนที่ ลงมือตัดหญ้า เอง ..(2 คน กับผู้จัดการ (พ่อผมเอง))

รถตัวลุย  ....เครื่องตัดหญ้า 2 ตัว น้ำมัน น้ำดื่ม เครื่องมือ ....กับเนินเขาระดับ ตึก 3 - 4ชั้น ...ตัวนี้ลุยสบายครับ

และในช่วงนี้ ดอกมะนาว ในสวนออกดอกกัน ทั้งสวนครับ .....เห็นแล้วชื่นใจ ...แต่พอถึงช่วงเก็บผลผลิต ยังไม่ทราบราคาครับ น่าจะเจอช่วง ราคาถูก....

หลายรุ่นครับ ....ที่เป็นหัวเข็มหมุด ก็มี ...ดอกเริ่มบานก็มี ...ดอกตูมๆ ก็เยอะครับ ....ผึ้งมาขนน้ำหวานกันทั้งสวนเลยครับ ....

ภาพสุดท้าย ...มีทุกกิ่งเลยครับ .....งานต่อไปที่ต้องรีบทำ คือ ปลักไม้คล้ำให้เสร็จก่อนที่ ลูกมะนาวจะโต ไม่งั้น กิ่งฉีกครับ ...

และ ต่อๆ ไป ก็ต้องปรับภูมิทัศน์ ในบริเวณบ้าน ซึ่งตอนนี้ เสร็จแล้วครับ พร้อมเข้าอยู่อาศัย.....แล้วจะนำภาพความก้าวหน้ามาให้ ชมครับ เพื่องๆสมาชิกเกษตรพอเพียงทุกท่าน... รูดซิบปาก รูดซิบปาก
cat007
*

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 11:35:03 PM »

ดอกดกดีจริงๆครับ
jane1972
*

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 11:52:25 PM »

ดีใจด้วยค่ะ อีกไม่ก็ได้เก็บผลผลิตแล้ว อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
sompol
*

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 07:06:38 AM »

...เห็นมะนาวออกดอกแล้วยินดีกับเจ้าของบ้านสวนเติมฝันครับ แม้จะเหนื่อยแต่การได้ทำในสิ่งที่เราฝันก็ทำไห้เรามีความสุขที่แท้จริง สู้ๆๆๆ ครับผม
นุ หนองบุญมาก
*

ราษฏร์ไทยแต่กำเนิด

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 07:26:53 AM »

แวะมาให้กำลังใจครับ สถานที่แจ่มเลยครับพี่

ทองแดงฟาร์ม บ้านหนองตะไก้ ตำบลหนองตะไก้ อำเภอหนองบุญมาก จังหวัดนครราชสีมา
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=12907
tudtu
*

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 08:08:01 AM »

น่าอิจฉาครับ
ผมอยากจะทำมะนาวที่ไร่ แม่ก็ไม่เห็นด้วย
แต่ยังหาโอกาสที่จะทำอยู่ครับ
rosera
*

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 08:10:54 AM »

ยินดีด้วยค่ะ ฝนตกน้ำชุ่ม
แต่ที่อื่นทั้งร้อนและแล้งเลย
ท้วงนิดนึงค่ะ ใช้คำว่าค้ำนะคะไม่ใช้คล้ำค่ะ
คล้ำแสดงความหมายถึงรูปลักษณะเช่น คนผิวคล้ำ เป็นต้น ค่ะ
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 09:24:08 PM »

เยื่ยมจังเลย ได้ที่ที่ถูกใจ แถม สวนมะนาวอีก เป็นกำลังใจให้ค่ะ ก้าวต่อไปค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม อายจัง

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
โอ..คนไม่เคยถอย
*

ทุกวันนี้ทำทุกอย่างก็เพิ่อครอบครัว

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 02:07:46 PM »

เจ้าของสวนหายไปไหนครับ เอาความคืบหน้ามาให้ดูด้วยคร๊าบบบบบบบบบ

เคยท้อแต่่ก็ไม่เคยถอยนครินทร์  รอดเชื้อ    บ.ลดา
127 หมู่4 ต.หนองกบ อ.บ้านโป่ง
จ.ราชบุรี 70110
hotboy
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 01:36:14 PM »

เวลานี้ งานยุ่งมากครับ ....เจอปัญหา ภัยแล้ง ครับ.....

เข้าไร่ ก็งานยุ่ง เลยไม่มีเวลา จะหยิบกล้อง ขึ้นมาถ่ายภาพ เลยครับ ...

ในไร่ ก็ ...ปลักไม้ ค้ำต้นมะนาว เสร็จ หมดแล้วครับ ....

บ้านก็เรียบร้อย ...........

พึ่งถอย ที่คัดมะนาว ตัวใหม่ (มือสอง ) มาเมื่อเสาร์ ที่ผ่านมาครับ เอาเข้าไปติดตั้งเรียบร้อย .....

แต่ตอนนี้ เจ้าของ ไร่มะนาว ....แขนเดี้ยงครับ ....เพราะ ยกลังมะนาว แล้วเกิด ผิดพลาด แขนขวา เลยพลิก น่าจะเอ็นกับกล้ามเนื้อ ฉีกครับ .....กินยา + ทายา อยู่ครับ.... ร้องไห้ ร้องไห้
satis
*

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 06:41:58 PM »

มาให้กำลังใจและรักษาสุขภาพด้วยนะครับ....มะนาวเจอภาวะแล้งนี้...ถ้าของเราดูแลดี ๆ ก็จะมีส่งตลาดตลอด...

หรืออาจเป็นช่วงทอง......ที่ราคามะนาวแพงก็ได้ครับ....เนื่องจากแล้งแล้วมะนาวจะน้อยลง...... อายจัง

***ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน***
rukava_keng
*

กว่างโซ้งมหาภัย เชียงรายยูไนเต็ด

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 06:55:46 PM »

หายไวนะครับ แล้วมาลุยกับสวนต่อครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
Enough
สวนแสงตะวัน@เกษตรพอเพียง.คอม
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 08:46:22 PM »

ผ่านมาแวะชมสวนมะนาวแห่งบ้านสวนเติมฝัน เป็นกำลังใจให้นะครับขอให้ประสบความสำเร็จดังใจหวัง โชคดีจังได้ที่สวย มีภูเขาล้อมรอบ น้ำก็พร้อม แถมมีสวนมะนาวพร้อมเก็บผลผลิตเลย ศึกษามะนาวนอกฤดูเอาไว้ทำบ้างก็ดีนะครับ

บ้านสวนเมจิก
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 09:32:06 PM »

เวลานี้ งานยุ่งมากครับ ....เจอปัญหา ภัยแล้ง ครับ.....

เข้าไร่ ก็งานยุ่ง เลยไม่มีเวลา จะหยิบกล้อง ขึ้นมาถ่ายภาพ เลยครับ ...

ในไร่ ก็ ...ปลักไม้ ค้ำต้นมะนาว เสร็จ หมดแล้วครับ ....

บ้านก็เรียบร้อย ...........

พึ่งถอย ที่คัดมะนาว ตัวใหม่ (มือสอง ) มาเมื่อเสาร์ ที่ผ่านมาครับ เอาเข้าไปติดตั้งเรียบร้อย .....

แต่ตอนนี้ เจ้าของ ไร่มะนาว ....แขนเดี้ยงครับ ....เพราะ ยกลังมะนาว แล้วเกิด ผิดพลาด แขนขวา เลยพลิก น่าจะเอ็นกับกล้ามเนื้อ ฉีกครับ .....กินยา + ทายา อยู่ครับ.... ร้องไห้ ร้องไห้

ขอให้หายไว ไว เอาใจช่วยค่ะ สู้ สู้
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์