ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวนเติมฝัน ...(30 ลิขิตฟ้า)  (อ่าน 12498 ครั้ง)
kamisama
เกษตรกรมือใหม่
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 07:07:25 AM »

ดูจากสีของน้ำ แล้ว สุ่มเสี่ยงต่อเชื้อรา ค่อนข้างเยอะ เพราะน้ำแดงแบบนี้ ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ น่าจะลองเป็นพวกน้ำบาดาล น่าจะดีกว่า คัรบบบ 

hotboy
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 10:01:24 AM »

ขอบคุณ เพื่อนสมาชิก ทุกๆท่าน....มากครับ ที่เข้ามาเยี่ยมชม กระทู้ของผมครับ .....(แจ้งย้ายไปห้อง สมาชิกไม่ทราบว่าแจ้งที่ไหนครับ)

สำหรับพิกัด ก็ ต.ตะนาวศรี อ.สวนผึ้ง จ.ราชบุรี ครับ ........

...การได้ที่ดิน พื้นนี้ มาก็ด้วยที่กล่าวไว้ ครับ ลิขิตฟ้าหรือ โชคชะตา ....ส่วนหนึ่งครับ ...

...โชคดี ..ที่สอง คือ ในสวนมะนาว นี้  อายุ ของมะนาวอยู่ที่ 3 ปี ...หมายความว่า ผลผลิตเริ่มมีให้ เก็บแล้ว ...และ อายุในการเก็บเกี่ยวยังเหลือ อีกหลายปี...........มีที่พัก ที่ต้องต่อเติมอีกไม่มาก(แต่ก็มากครับ ตอนนี้ ค่าวัสดุรวมกับค่าแรงช่าง น่าจะประมาณ 50,000 กว่าบาทครับ)

...โชคดีที่ สาม...ระยะทาง จากที่ทำงาน ผมก็ไกล เหมือนกันครับ ...ร่วม 100 KM ...แต่ ก็มี ผู้จัดการสวน ...(ภาคขอร้องแกมบังคับ) ไปช่วยดูแลให้.....และพ่อของเจ้าของสวนคนเก่า ก็เป็นนักพัฒนา สวนมะนาว มืออาชีพ......(อันนี้ ได้ฝากตัวเป็น ลูกศิษ เรียบร้อยแล้ว ....อิอิ)

...และ อย่างที่บอกว่า อุปสรรคเรื่องน้ำ คือ ปัจจัย สำคัญ สำหรับการทำสวนมะนาว .....เรื่องน้ำ ก็ได้ผ่านพ้นไป ( ระยะทาง 1 กม. หมดค่าใช้จ่ายรวม ประมาณ 18,000 บาทครับ ...เจ้าของส่วนคนเก่า กับพ่อของเขาออกให้ครับ ..ได้ของฟรีอีกแล้ว )...และตอนนี้ ฝนที่ นี้ ตกมารวมอาทิตย์แล้วครับ ....และได้อย่างก็ต้องเสียอย่างครับ .....(โปรดติดตาม ต่อไป...) 

สำหรับน้ำที่เห็นสีแดงคือ วันที่ผมไปนั้น ฝนกำลังตกครับ และ ตกก่อนหน้านั้น 2 - 3 วัน  ต้นมะนาวที่ใบเริ่มห่อ ก้เขียว และเริ่มออกดอกกัน ทั้งไร่ เลยครับ ......

...ช่วงสงกรานต์นี้ (10 - 18 เมษายน) ผมก้คงต้องเขาไป จัดการเรื่องสวน เพราะ จะเก็บผลผลิตอีกครั้ง ในวันที่ 16 - 17 รอบก่อน ได้ประมาณ 20,000 กว่าบาท เพราะผลผลิตไม่ค่อยสวย ....ช่วงนี้ มีต้นที่อายุ 2 ปี ที่ยังไม่ได้ ตั้งค้างช่วยพยุงต้นครับ.....คงต้องออกแรงอีกเยอะ (ถือว่าเป็นการลดน้ำหนักไปในตัว ....)

...แถมอีกนิด นะครับ...........ในบริเวณนี้ ...โฮมสเต   กำลังมาแรงมากครับ.......นั้นเป็นอีกหนึ่งฝัน ที่อยากทำเช่นกันครับ ....ช่วงฤดูหนาว ....เห็นว่า อุณหภูมิ ..ลงมาถึง 7 องศาเซลเซียส....อย่างนี้ไม่ต้อง ขึ้นเหนือแล้วครับ ...สวนฝึ้ง ก็หนาวเหมือนกัน

...แล้วจะมารายงานความคืบหน้า ต่ำไปครับ
โอ๋กำแพงแสน
*

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 11:55:52 AM »

ฮั่นแน่...เปิดตัวแล้วเหรอค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

เห็นแล้วอิจฉาจังอ่ะ แงๆๆ โอ๋เดินตามไม่ทัน มะนาวของโอ๋ยังอนุบาลอยู่เลยค่ะ
แต่สวนนี้เล่นออกลูกโชว์ซะแล้ว  ไงก็ช่วยชี้แนะโอ๋ด้วยนะค่ะ 

ที่สำคัญ...ต้องสู้จึงจะชนะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ยิ้ม<--เพื่อแม่พ่อโอ๋ท้อไม่ได้
ยอด ราชบุรี
*

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 12:01:07 PM »

;)สบายดีครับ...ดีใจจัง...มีเพื่อนสมาชิกมาอยู่แถวสวนผึ้งแล้วเรา... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
POOMJIT
*

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 06:09:38 PM »

มีแววจะได้เงินค่าซื้อที่คืนในเร็ววัน  ยิงฟันยิ้ม
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 08:37:24 PM »

อ้างถึง
สำหรับพิกัด ก็ ต.ตะนาวศรี อ.สวนผึ้ง จ.ราชบุรี ครับ ........

...การได้ที่ดิน พื้นนี้ มาก็ด้วยที่กล่าวไว้ ครับ ลิขิตฟ้าหรือ โชคชะตา ....ส่วนหนึ่งครับ ...

...โชคดี ..ที่สอง คือ ในสวนมะนาว นี้  อายุ ของมะนาวอยู่ที่ 3 ปี

เห็นไหม?? มีสมาชิกเคยตั้งกระทู้ถามว่า ที่ดินแถวสวนผึ้งสามารถปลูกมะนาวได้หรือไม่?  อันนี้เป็นคตอบที่ดีที่สุดเลย
ตามกระทู้นี้เลย http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8930.0
ยังไงก็ขอให้ประสบผลสำเร็จนะครับ รับทรัพย์อย่างเดียวเลย... ยิงฟันยิ้ม อีกหน่อยก็จะมีโฮมสเตย์ ไปนอนดูดอกมะนาวแถวสวนผึ้งแล้วล่ะครบ...เอะ....ทำไมตาเราถึงรู้สึกว่าร้อนจังเลย...? อิจฉาครับ อิจฉาจริงๆ

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
sompol
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 08:52:40 PM »

...ยินดีด้วยครับกับเจ้าของบ้านสวนเติมฝัน สวนเก่าเจ้าของใหม่ ขอให้สำเร็จ ได้ก้าวไปเติมเต็มตามฝัน รอติดตามความคืบหน้าอยู่ครับ
popo
*

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 10:06:28 PM »

หวัดดีเป็นสิ่งที่ดีมากครับที่ได้สวนแล้วสามารถเก็บผลผลิตได้เลยครับ อายจัง อายจังมารอรับข้อมูลเกียวกับมะนาว
มะเอ@รักควาย
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 10:08:50 PM »

สวัสดีค่ะ ยินดีต้อนรับสู่เกษตรพอเพียงชุมชนแห่งการแบ่งปันค่ะ
ขอร่วมเติมกำลังใจ ให้เติมฝัน ให้พบสิ่งที่ตั้งใจโดยไวค่ะ
 ยิ้ม   ยิ้ม   ยิ้ม
หนุ่มชาวสวน
*

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 10:26:45 PM »

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ มะนาวนี่พืชเศรษฐกิจที่สุดยอดเลยทีเดียว บ้านผมก็ปลูกแต่มีแค่พอเก็บไว้กินพอครับ
น้ำที่บ้าน เดี๋ยวดี เดี๋ยวร้าย เลยทำเป็นล่ำเป็นสันไม่ได้
hotboy
*

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 09:12:31 AM »

ขอบคุณสำหรับ กำกังใจ ของทุกๆท่าน นะครับ .....

ผมถือว่า โชคดีมากๆ ที่ไม่ต้องเริ่มจาก ศูนย์ครับ .........สอบถาม จากเจ้าของเดิม เห็นว่า ...ราคาที่ขายให้ผม เจ้าของเก่ายอมขากทุน หลายแสน .....(หรือขาดทุนกำไร ....อิอิ)

....แต่จริงๆ แล้วเจ้าของเก่า เป็นคนที่ บุกเบิกที่ดินพื้นนี้ มาครับ ...แต่ด้วย ธุรกิจ หลายด้าน เลยมีเวลา มาดูแล  สวนมะนาว แค่อาทิตย์ละ 1 วัน ...(แถมเป็นช่วง 18.00 - 24.00 น.)...บ้างคืน ต้องมา รดน้ำมะนาว จะถึง ตี 1 - ตี 2...เช้ามาด้องมาตัดหญ้า รอบๆ สวน ..ทำคลอดมา ร่วม 3 - 4 ปี  จนมาช่วงที่ มะนาวขาดน้ำ อยู่เกือบเดือน   เขาเห็นต้นมะนาว เริ่มมีใบ ห่อ.........แล้ว สงสารมัน ...เลยคิดว่า ถ้ามีเจ้าของที่ให้ความดูแลมะนาว อย่างจริงจัง .......มะนาวมันคงดีใจ .......

เลยเป็นโอกาส ของผม ครับ ....................ที่จะเติมฝัน ตัวเอง....และสานต่อ ความตั้งใจ ของเจ้าของเก่า.....

ตอนนี้ .........ราคามะนาว เริ่ม ลงมาเลื้อยๆ แล้วครับ ....แต่ ผลผลิตน่าจะ พอ เลี้ยงตัวเอง (สวนมะนาว )ได้แล้ว .....

ส่วนโฮมสเตร์ ....ผมกำลัง ศึกษาอยู่ครับ ...แต่รับรองได้เลยว่า   ที่บริเวณนี้  เหมาะกับการทำโฮมสเตร์ มากๆครับ....แล้วจะถ่ายภาพ บริเวณรอบๆสวน มาให้ชม นะครับ ............สมาชิก ท่านใด จะมา พัก ช่วงฤดูหนาว .........กรุณา โทรมาจอง ก่อนนะครับ   เพราะตอนนี้ บ้านที่พัก น่าเสร็จ วันที่  16  นี้ ....อิอิ  ถือโอกาส โปรโมต ไปในตัว ..... รูดซิบปาก รูดซิบปาก
rosera
*

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 09:23:11 AM »

สวนสวยบรรยากาศดีแบบนี้
ถ้ามีโฮมสเตย์คงเป็นเรื่องที่ดีมากๆเลยค่ะ
มาให้กำลังใจและรอชมความคืบหน้าค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
jangnarak
*

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 09:09:04 PM »

อิจฉาจัง

นี่เริ่มทำสวนมะนาวเหมือนกัน

กว่าจะได้มาซึ่งแปลงปลูกมะนาว

เล่นเอาดำจนเขียวเลยอ่ะ

เหนื่อยมากมาย

แต่สุขใจมากกว่า

สู้ๆค่ะ

เป็นอีกหนึ่งกำลังใจ

jangnarak
แก่งกระจาน
เมืองเพชร
ยอด ราชบุรี
*

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 04:12:17 PM »

;)ได้เลยครับ...แต่ต้องไปหลังวันที่ 12 นะครับ...เพราะ 10-11 ช่วยงานบวชอยู่จอมบึงครับ
kikobe
*

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 04:34:51 PM »

พยายามเข้านะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
beau
*

จะพลิกวิกฤติให้เป็นโอกาส

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 01:39:12 PM »

โชคดีมาก ๆ ค่ะ

ขอเป็นกำลังใจด้วยคนค่ะ
หน้า: 1 [2] 3 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์