หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะนาวป่า  (อ่าน 193 ครั้ง)
พี่แสง
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 01:55:19 PM »

อยากได้มะนาวป่าสักต้นสองต้น ใครมีแจกบ้างคะ  แลกก็ได้ซื้อก้ได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Liked By: up2uloveu

tuana
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 02:46:45 PM »

พี่แสงมันต่างกับมะนาวบ้านอย่างไรคะ แล้วน้ำดีมั๊ยคะ

Liked By: พี่แสง
พี่แสง
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 04:38:26 PM »

พี่แสงมันต่างกับมะนาวบ้านอย่างไรคะ แล้วน้ำดีมั๊ยคะ

ไม่เหมือนกันค่ะ ผลมันนิดเดียวประมาณลูกตะขบได้มั้ง ลูกเล็กๆเปรี้ยวจี๊ดๆจ๊าดๆๆ ประดับสวนละได้ คนไม่นิยมปลูกค่ะ พี่อยากได้เอาไปลงสวนเฉยๆ

Liked By: up2uloveu, tuana, Ekachaiyan
Maggie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 09:16:08 AM »

เมื่อเดือนที่แล้วไปเจอมาค่ะ ต้นใหญ่มาก ประมาณ6เมตรได้ อยู่ข้างโขดหินหน้าชายหาด ฝนตกและลมพัด ทำให้ต้นล้มลงมา มีลูกเต็มไปหมด ตอนแรกที่เห็นนึกว่าส้มจี๊ด ลูกคล้ายกันมาก แต่เล็กเท่าปลายนิ้ว ไม่มีบ้านคน เขาน่าจะเกิดเอง เดี๋ยวลองตัดกิ่งมาชำดูเผื่อติด หรือไม่ก็จะดูผลว่ามีเมล็ดไหม? ถ้าได้ผลเดี๋ยวแจ้งไปค่ะ
และวันนั้นก็เจอโฮย่าที่เกิดตามธรรมชาติหักลงมากับกิ่งไม้ใหญ่ เป็นอะไรที่แปลกใจ เพราะติดน้ำทะเล ไม่คิดว่าเขาจะอยู่ได้
พี่แสง
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 10:18:14 PM »

เมื่อเดือนที่แล้วไปเจอมาค่ะ ต้นใหญ่มาก ประมาณ6เมตรได้ อยู่ข้างโขดหินหน้าชายหาด ฝนตกและลมพัด ทำให้ต้นล้มลงมา มีลูกเต็มไปหมด ตอนแรกที่เห็นนึกว่าส้มจี๊ด ลูกคล้ายกันมาก แต่เล็กเท่าปลายนิ้ว ไม่มีบ้านคน เขาน่าจะเกิดเอง เดี๋ยวลองตัดกิ่งมาชำดูเผื่อติด หรือไม่ก็จะดูผลว่ามีเมล็ดไหม? ถ้าได้ผลเดี๋ยวแจ้งไปค่ะ
และวันนั้นก็เจอโฮย่าที่เกิดตามธรรมชาติหักลงมากับกิ่งไม้ใหญ่ เป็นอะไรที่แปลกใจ เพราะติดน้ำทะเล ไม่คิดว่าเขาจะอยู่ได้

โหยยยดีใจเหลือหลาย ที่มีคนเจอ ถ้าอยู่ใกล้ พี่จะไปขุดๆๆๆๆขึ้นมาเลยนะเนี่ย5555  มะนาวป่าพี่ไม่แน่ใจว่าจะชำติดไหม มันน่าจะยาก ไม้มันแข็งมากๆๆ ถ้าตอนก้ไม่แน่
ยังไงก็หวังว่าจะมีเมล็ดสักนิดหน่อยเน๊าะ  ไม้นี้ทนแล้งทนน้ำ ส่วนโฮย่ามันก้แปลกจริงๆที่ไปเกิดแถวนั้น

Liked By: Maggie
sumroeng
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 03:07:49 PM »

ไว้ตอนให้ครับคุณแสง แต่ไม่รู้ใช่ต้นที่ต้องการป่าว เป็นต้นเพาะเม็ด ต้นโตมากแล้วแต่ยังไม่ติดผล ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

45/72 ซ. ประชาร่วมใจ 19
ถ.ประชาร่วมใจ แขวงทรายกองดินใต้
เขตคลองสามวา กทม. 10510.
sumroeng
seller
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 03:12:16 PM »

ยังไม่ได้ส่งกิ่งพริกไทยให้เลยครับคุณตั่ว ก่อนหน้านี้ติดผลทุกกิ่ง ตอนนี้ผลเริ่มแก่
มีตัดปักชำไปบ้างแล้ว ได้ผลแล้วจะรีบส่งให้ครับ

45/72 ซ. ประชาร่วมใจ 19
ถ.ประชาร่วมใจ แขวงทรายกองดินใต้
เขตคลองสามวา กทม. 10510.
พี่แสง
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2017, 06:56:45 PM »

ไว้ตอนให้ครับคุณแสง แต่ไม่รู้ใช่ต้นที่ต้องการป่าว เป็นต้นเพาะเม็ด ต้นโตมากแล้วแต่ยังไม่ติดผล ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คุณสำเริงช่วยตอนต้นติ้วให้ใหม่ด้วยได้รึปล่าวคะ ต้นเก่าที่ให้มาจู่ๆมันก็แห้งตาย ทั้งๆที่มันกำลังโตสวยอยู่ทีเดียว ถ้าไม่มีแล้วก็แล้วกันค่ะ  ค่าส่งค่าเสียหายช่วยแจ้งมาด้วย ให้บ่อยเกรงใจค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ละมุดยักษ์หมดยังคะ จองกิ่งนึงค่ะ

Liked By: Maggie
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์