หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีที่ดิน 2 แปลง ควรเลือกที่ไหนดี  (อ่าน 4443 ครั้ง)
Tor.de.man
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 01:20:32 PM »

พักอยู่ กทมครับมาแต่เกิด มี ที่ 2 แปลงครับ อยากทำเกษตร ปลูกพืชผักทั่วไป ไว้เผื่ออนาคตตอนเกษียณ ตอนนี้ 45 ปีแล้วครับ

แปลงแรก ไม่ได้เป็นโฉนด อยู่ แถววังน้ำเขียว ขับรถ 4 ชัวโมง บ้านปลูกห่างๆ ห่างไกลตัวเมือง  มีสิ่งปลูกสร้างบ้างแล้ว บ้าน แต่ปิดตายไปแล้ว เป็นที่เนิเขา มีบ่อน้ำ  หน้าแล้งก็แห้ง ตอนนี้ปลูกข้าวโพดทิ้งไว้

แปลงที่ 2 อยู่ นครนายก เป็นโฉนดที่มรดก ไปมาสะดวกใกล้ตัวเมือง ขับรถ ชั่วโมงนิดๆเอง  เป็นที่นา  ต้องยกร่อง ไม่มีสิ่งปลูกสร้างเลย ถ้าทำก็จะ ทำสระน้ำ จริงๆไม่ไกลจากแหล่งน้ำเลย แต่ที่ไม่ติดเท่านั้น

ที่ทั้ง 2 แปลง ขนาดพอๆกัน ผมควรจะลงทุนทำที่ไหนดีครับ

ปกติผมพัก และทำงานที่ กทม ไป ดูได้ เสาร์อาทิตย์ครับเท่านั้นครับ

Liked By: UNCLE HUB
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2017, 02:00:10 PM โดย Tor.de.man » บันทึกการเข้า

คมสัญ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 01:33:57 PM »

ถ้าเป็นผม เลือกแปลงแรกครับ
บรรยากาศน่าจะดีกว่า มีบ้านปลูกสร้างแล้ว มีบ่อน้ำสำหรับต่อยอดได้ สำหรับเกษตรแบบพอเพียง ทำแค่พอกิน ผมว่าตัวเลือกนี้ดีกว่าครับ ส่วนแปลงที่2 นครนายก อยู่ใกล้เมืองเกินไป วุ่นวาย และหน้าฝน น้ำท่วมด้วย...

Lungmhee
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 03:52:56 PM »

เป็นผม จะลองไปนอนค้างดูซักที่ละ 2-3 คืน
ถ้าที่ไหนนอนหลับสบาย(ใจด้วย) ก็เลือก
ตรงนั้นแหละ

ลุงหมี  คนรักต้นกล้วยทุกต้นที่ปลูก ชอบปลูกสาระพัดกล้วย และชอบกินกล้วยสาระพัดรูปแบบทุกชนิดที่ปลูกเองและไม่ได้ปลูกเอง
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2017, 07:47:52 PM »

โฉนด  และ  ไม่โฉนด

siriwat.bkk
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 02:07:34 PM »

ที่ไม่มีโฉนดยังจะกล้าเอาอีกหรือครับ ไล่จับไล่ยึดคืนกันไม่จบ โดยเฉพาะแถววังน้ำเขียว บางแปลงมีโฉนดแล้วยังโดนฟ้องว่าออกมามิชอบอีกจะโดนเพิกถอนเสียอีก เอาที่ซื้อแล้วเป็นของเราแน่ๆ ดีกว่า

นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 03:34:38 PM »

ถ้าเป็นผม ไม่โลภ แต่ผมจะทำมันทั้ง 2 ที่นั่นแหล่ะ

ทำมันตามสภาพและกำลังเรา 2 ที่ 2 ทาง คนละอย่างละแนวอยู่แล้ว

อนาคต เกษียรแล้วค่อยเลือกว่าจะไปอยู่ที่ไหน

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

somyos
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 04:48:07 PM »

ที่ไม่มีโฉนดยังจะกล้าเอาอีกหรือครับ ไล่จับไล่ยึดคืนกันไม่จบ โดยเฉพาะแถววังน้ำเขียว บางแปลงมีโฉนดแล้วยังโดนฟ้องว่าออกมามิชอบอีกจะโดนเพิกถอนเสียอีก เอาที่ซื้อแล้วเป็นของเราแน่ๆ ดีกว่า
  ต้องระวังนะครับ โดยเฉพาะ โคราช วังน้ำเขียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2017, 04:54:09 PM โดย somyos » บันทึกการเข้า
UNCLE HUB
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 06:24:23 PM »

ขออนุญาตครับ
อายุ 45 หากไม่เดือดร้อนทำคู่กันไป
หากต้องการทุน ขายแปลงแรก
เหตุผล
1ไม่มีโฉนดอาจสูญเปล่าหากถูกทวงคืน
2หน้าแล้งน้ำแห้ง พืชทั่วไปของท่านไม่รู้ชนิดไหนจะทนได้หรือปล่าว

แปลงสองวางแผนออกแบบให้ดีก่อนลงมือทำ
การลงมือทำ ต้องใช้แรง เงิน เวลา หากวางแผนไม่ดี ก็เสียไป

ปล. ส่วนตัวชอบวังน้ำเขียว  จุมพิต จุมพิต

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์
บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 10:47:14 PM »

ผมอยู่กรุงเทพ สวนอยู่ดำเนินสะดวกไปกลับ200กม.ยังเบื่อขับรถเลยครับ
วังน้ำเขียวไปกลับ8 ชม.เดินทางก็หมดเวลาทำงานแล้วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์