หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อนุบาลลูกกุ้งก้ามแดง แรกเกิิดในกระชัง อัตราการรอด สูงไหมครับ  (อ่าน 2175 ครั้ง)
BuFFaloBaBa
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 04:27:39 AM »

มีสระดิน 1ไร่ ว่าจะทำเป็นกระชัง เลยโดยไม่มีบ่อเล็กๆหรือตู้ แบบคนทั่วไปทำกัน มันจะรอดไหมครับ

หรือ ผมเอาลูกกุ้งแรกเกิด ไปปล่อยในบ่อดิน เลย มันจะรอดกี่เปอร์เซ็น ครับ

แล้ว สาเหตุการตายเพราะอะไร ของ ลูกกุ้งก้ามแดง มีอะไรบ้างครับ

ให้ลูกกุ้ง กินขี้เป็ด ได้ไหม

Liked By: UNCLE HUB
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2017, 04:40:54 AM โดย BuFFaloBaBa » บันทึกการเข้า

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 07:27:28 AM »

เรื่อง กุ้งก้ามแดง ไม่พบว่ามีการซื้อขายตามตลาดเพื่อเป็นอาหาร
พบแต่การเลี้ยงเพื่อขายพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ด้วยราคาสูงมาก
ยังไม่เห็นมีใครนำมาประกอบอาหาร
เพียงแต่ได้ข่าวว่า ภัตตาคารแห่งนั้นแห่งนี้ รับซื้อด้วยราคาที่แพงมาก

Liked By: UNCLE HUB, kobscc999
Artit2018
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 09:44:31 AM »

เลี้ยงยากมาก ผมคิดจะเลิกเลี้ยงล่ะ ลูกกุ้งออกมาตายหมดเลย ผมมีปัญหาเรื่องการอนุบาลลูกกุ้ง แล้วราคาก็ตกด้วยขนาด 4 นิ้วเหลือตัวละ 10 บาทเอง บ่อฟิวเจอร์ไม่โอกุ้งระดับ 3 นิ้วปีนได้ บ่อพลาสติกก็มีปัญหาเรื่องรั่ว ส่วนผ้าใบยังไม่รู้ข้อเสียเพราะยังไม่ได้ลอง คาดว่าคงบ่อผ้าใบปลี่ยนไปเลี้ยงปลาดุกแทน ส่วนปั้มอ๊อกซิเจน ผมก็คงเอามาใช้กับปลาดุกแทน ถ้ากระชังเท่าที่รู้มาต้องมีขอบพลาสติกกันกุ้งปีนออก ดีที่ผมลงทุนไม่มากเลยเจ็บตัวน้อย บางคนทุ่มเงินเป็นแสนขาดทุนย่อยยับตามๆกัน

ถ้าคุณจะเลิกเลี้ยงอย่าปล่อยลงแหล่งน้ำธรรมชาติ เดี๋ยวเป็นแบบปลาซอคเกอร์ แนะนำว่าปิ้งกินเองดีที่สุดเพราะมันกินได้หรือทำลายทิ้ง แล้วต้องแจ้งกรมประมงว่าเราเลิกเลี้ยงแล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์