หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจอยากเลี้ยงหมูเหมยซานค่ะ ท่านใดมีความรู้การเลี้ยง แนะนำลูกพันธุ์ด้วยค่ะ  (อ่าน 285 ครั้ง)
potjanee2013
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 03:08:54 PM »

เราสนใจอยากเลี้ยงหมูเหมยซานค่ะ ท่านใดมีความรู้การเลี้ยง แนะนำลูกพันธุ์ด้วยค่ะ
เป็นหมูสามสายพันธุ์ ที่เลี้ยงง่าย โตไว 5เดือน 50กก.จับขายได้
เท่าที่ทราบคือเป็นสุกรจากประเทศจีนซึ่งได้ทูลเกล้าถวาย สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เพื่อนํามาเผยแพร่ให้ กับเกษตรกรได้เลี้ยงต่อไป สุ กรพันธุ์เหมยซาน เป็นสุกรที่กินอาหารที่คุณภาพต่ําได้ มีลูกดกประมาณ16-21 ตัว/แม่/ครอก ทนต่อสภาพอากาศหนาวชื้นของที่สูงได้ดี
เป็นหนุ่มสาวเร็ว(4-6 เดือน)  มีเนื้อน้อยมันมา
ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ

อุปสรรคปัญหาที่ผ่านไปได้แล้ว จะรู้สึกว่ามันเล็กนิดเดียว

cm50110
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2017, 10:43:08 AM »

ขอทราบสาเหตุถึงความต้องการที่จะเลี้ยงสายพันธุ์นี้ครับ ศึกษาเรื่องการตลาดดูหรือยังครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์