หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้พันธุ์มันหำ  (อ่าน 163 ครั้ง)
pittinun
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 11:13:45 AM »

อยากได้พันธุ์มันหำ มันที่ออกหัวที่เครือ ใครมีบ้างส่งให้หน่อยครับ
พิตตินัท์  ฉุยกลัด
238 ม.7 บจ.อัลฟ่า (ปทท)
ต.ท่าตูม อ.ศรีมหาโพธิ
จ.ปราจีนบุรี 25140

Maggie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2017, 08:33:23 PM »

แถวบ้านเรียกมันเห็บ เพราะลักษณะกลมๆแบนๆอ้วนๆ เหมือนเห็บที่เกาะตามตัวสุนัข  มันชนิดนี้จะมีหัวตามเถา ออกเป็นกลุ่มๆ ดกมากดกน้อยขึ้นอยู่กับความอุดมสมบูรณ์ของดิน ถ้าดินดีหัวจะโตเท่าไข่เป็ด บางทีก็ใหญ่กว่านั้น ปลูกที่ดอนกลางแจ้ง ถ้าที่ลุ่มน้ำท่วมขังจะทำให้เน่าได้
ปลูกโดยปล่อยให้เลื้อยไปกับพื้น จะได้เก็บเกี่ยวง่าย ประมาณ4เดือนหลังปลูก เถาจะเหลือง โทรม และแห้ง แสดงว่าพร้อมเก็บเกี่ยวผลผลิตแล้ว ในภาพเนื้อเป็นสีขาวคล้ายมันฝรั่ง หวานมันอร่อยดี เนื้อเหนียวนุ่ม จะมีอีกชนิดหนึ่งคือสีม่วง แบบนั้นเนื้อร่วน แห้งติดคอ แต่ก็แล้วแต่คนชอบค่ะ

Liked By: Ekachaiyan
pittinun
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 03:09:22 PM »

นี่ล่ะครับที่อยากได้
พี่แสง
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2017, 12:01:00 PM »

มันอะไรชื่อพิลึก น้องแม็กกี้มีแบบสีม่วงมั้ยคะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Ekachaiyan
Maggie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2017, 03:39:38 PM »

นี่ล่ะครับที่อยากได้
ไว้ค่อยมาลงชื่อที่หน้าแจก หรือหน้าแลกเปลี่ยนนะคะ เพราะตอนนี้ไม่สะดวกจัดส่ง ประมาณกลางเดือนหน้า ติดตามดูแล้วกันค่ะ

Liked By: พี่แสง
Maggie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2017, 03:46:31 PM »

มันอะไรชื่อพิลึก น้องแม็กกี้มีแบบสีม่วงมั้ยคะ ยิงฟันยิ้ม
สมัยก่อนมีเยอะค่ะ ชอบเก็บมานึ่ง เดี๋ยวหลังปีใหม่จะถามญาติๆที่ต่างจังหวัดดูค่ะ ว่ายังมีอยู่ไหม ? เพราะที่ปลูกนี่เป็นสีขาว ได้มาจากเพื่อนที่ขอนแก่นค่ะ มาอยู่ภาคใต้เลยหัวเล็กลง สงสัยไม่ชอบทะเล  ยิงฟันยิ้ม
pittinun
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 10:06:02 AM »

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์