หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจกเมล็ดตะบองเพชรกินผล 5 ท่าน (ปิดการแจก)  (อ่าน 247 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 05:23:57 PM »

แจกเมล็ดตะบองเพชรกินผล จำนวน 5 ท่าน
กติกา :
1. ให้ลงลำดับการจอง 1/5, 2/5, ....., 5/5
2. หลังจากนั้น I-Ko จะแจ้งที่อยู่ให้ท่านทราบทางหลังไมค์ เพื่อจัดเตรียมซองและแสตมป์ต่อไปค่ะ
3. เมล็ดหมดแล้วหมดเลยไม่มีสำรองค่ะ

เนื่องจากเป็นเมล็ดที่ได้รับน้ำใจจากเพื่อนแดนไกลขอเอ่ยนามและยกเครดิตภาพให้ คุณไก่นา  อายจัง จุมพิต
ขอนำมาแบ่งปันให้กับเพื่อนๆ ที่ชอบเพาะเมล็ดค่ะ ยิ้มเท่ห์

ภาพสุดท้ายนี้เป็นการบ้านจากการเพาะเมล็ดของ I-Ko ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2017, 07:11:00 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า

weewiijung
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 05:45:19 PM »

1/5 ขอบคุณค่ะ
มีที่อยู่แล้วนะคะ

..... รับทราบค่ะ ยิ้มเท่ห์

Liked By: I-Ko, ไก่นา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2017, 08:24:36 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
chan13
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 06:23:17 PM »

ขอรับด้วยครับ  2/5  ขอบคุณมากครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2017, 07:02:05 PM โดย chan13 » บันทึกการเข้า
wa04
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 06:27:02 PM »

ขอรับด้วยครับ 3/5
ขอบคุณครับ
หย่อนตู้ 15/10/60 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2017, 12:20:05 PM โดย wa04 » บันทึกการเข้า
AnnPu
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 06:27:26 PM »

4/5

ขอบคุณค่ะ

hyaii10
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 06:59:02 PM »

รับค่ะ 5/5
ขอบคุณค่ะ

ครบ 5 ท่านแล้ว ขอปิดการแจกค่ะ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2017, 07:11:25 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 09:48:07 PM »

ทางใต้สงสัยน้ำท้วม ไปเกิดอยู่ข้างทางแถวชุมพรแล้วมั้งคะ เพราะจนป่านนี้ยังไม่เห็นเมล็ดมาถึงเลย โกรธ รอต้นเล็กๆปีหน้าดีกว่า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์

Liked By: ไก่นา, I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 01:04:12 PM »

ทางใต้สงสัยน้ำท้วม ไปเกิดอยู่ข้างทางแถวชุมพรแล้วมั้งคะ เพราะจนป่านนี้ยังไม่เห็นเมล็ดมาถึงเลย โกรธ รอต้นเล็กๆปีหน้าดีกว่า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์

ขออภัยพึ่งเห็น ... เลยไปนั่งค้นข้อมูลหลังไมค์อยู่พักหนึ่งค่ะ
เมล็ดตะบองเพชรกินผลมาตั้งแต่พุธ 30/08/17 ไอโกะส่งออกให้ K.maggie ก่อนใครเพื่อนเพราะเห็นว่าอยู่ไกลสุด ส่งเมื่อพฤหัส 31/8/17 ก่อนหน้าแจ้งไปว่าหย่อนตู้ แต่จำได้ว่าพาคุณแม่ไปรพ.ภูมิพล ซื้อแสตมป์และเห็นจนท.ประทับตราเรียบร้อย ณ ที่ทำการ รพ.ภูมิพล ในวันนั้นช่วงเช้า   ส่วนเพื่อนๆ ท่านอื่นส่ง จ.4/9/10 แจ้งรับกันทุกท่านในช่วง อ.5 และ พุธ6 เป็นส่วนใหญ่ ส่วนน้อยท่านเดียวอยู่โซนทางใต้แต่ไม่ต้องขึ้นเขาอยู่สงขลาแจ้งรับ 8/9/17 ตอนนั้นก็สงสัยทำไม คุณแม็กกี้ ไม่แจ้งการรับกลับมา  พอสอบถามกลับมาตอนส่งพัสดุแลกกัน8/9/17 ถึงทราบว่ายังไม่ได้รับ ให้รอสักหนึ่งอาทิตย์ให้ส่งข่าวว่าได้รับหรือไม่  เห็นว่าไม่แจ้งกลับมาเลยตัดสินใจแบ่งเมล็ดส่วนที่ไอโกะเพาะส่งแบบลงทะเบียนไปให้เมื่อ 14/9/17  ตอนนั้นเก็บใบเสร็จไว้ แต่ตอนนี้ไม่มั่นใจว่าทิ้งไปหรือยัง มาทราบเอากระทู้นี้ว่ายังไม่ได้รับทั้งสองซอง ........... ขอเวลาค้นกระเป๋าถือก่อน ถ้าโชคดีอาจจะยังไม่ได้ขยำทิ้งค่ะ ถ้าเจอจะทำเรื่องติดตามสอบสวนกับทางต้นทางให้ค่ะ

วันนี้มีส่งเมล็ดหมามุ่ยอินเดียให้ K.damr ก็เลยแวะไปรษณีย์ส่งเมล็ดตะบองเพชรให้คุณแม็กกี้
ครั้งก่อนพึ่งนึกได้ว่าไม่ได้หย่อนตู้ แต่เป็นการยื่นให้ จนท.ไปรษณีย์ ประทับตรา เพราะพาคุณแม่
ไปตรวจที่รพ. เลยใช้บริการไปรษณีย์ที่ รพ.ภูมิพลอดุลย์เดช ตอนยื่นให้ จนท. ก็ไม่มีลูกค้าสักราย
รอบนี้คิดว่าถึงแน่นอนค่ะ ตกลงไม่ได้ส่งด่วนแต่ส่งลงทะเบียนให้นะคะ ยิ้มเท่ห์

....ต่อค่ะ....ค้นจนทั่วกระเป๋า สมุดโน๊ตการทำงาน และโต๊ะทำงาน ไม่พบใบเสร็จ (เหลือห้องนอน แต่คิดว่าไม่น่าจะมี) สงสัยเคยดึงออกมาช่วงผ่านไป 1
สัปดาห์เดือนกันยา ด้วยความแปลกใจว่าทำไมคุณแม็กกี้ไม่ส่งข่าว พอคีย์เข้าระบบตรวจไปรษณีย์ลงทะเบียนจำได้ว่ามันแสดงว่าอยู่ในระหว่างส่งออก
แต่ข้อมูลไม่จบ ตอนนั้นก็คิดว่าบ่อยครั้งที่เจอระบบแสดงไม่ครบ แต่คนรับได้รับไปแล้ว ไม่ได้เอะใจว่าขนาดลงทะเบียนยังหาย สรุปหาใบเสร็จไม่พบแล้วค่ะ
สงสัยต้องรอต้นที่ไอโกะเพาะงอกให้โตสักหน่อย แล้วจะแยกกระถางส่งไปให้ดูแลต่อนะคะ ยิ้มเท่ห์  
ขออภัยถ้าทราบก่อนหน้าจะยังไม่แจก ตอนนี้แจกหมดสต๊อกแล้วค่ะ

Liked By: chan13
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2017, 03:34:24 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
tuana
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 01:22:52 PM »

คุณโกะอร่อยมั๊ยคะ ทานสดใช่ป่าว เนื้อคล้ายพวกแก้วมังกรมั๊ยคะ

Liked By: I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 03:36:21 PM »

คุณโกะอร่อยมั๊ยคะ ทานสดใช่ป่าว เนื้อคล้ายพวกแก้วมังกรมั๊ยคะ

ต้นของไอโกะ ยังเป็นวุ้นน้อยๆ อยู่เลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม  ถ้าจะชิมต้นอ่อนก็กระไรอยู่ แต่ก่อนหน้าได้สอบถาม คุณไก่นา ทราบว่าเนื้อหวานคล้ายแก้วมังกร
แต่กินยากกว่าตรงเมล็ดเยอะและแข็งน่ะค่ะ  และการเพาะเพื่อให้ได้ผลผลิตจะใช้เวลานานกว่าการปลูกด้วยต้น แต่ก็อยากลองเพาะเพราะเป็นไม้แปลกดีค่ะ
แล้ววันที่ คุณไก่นา เปิดแจกเมล็ด ตอนนั้นก็โชคดี เนื่องจากไม่ค่อยได้เข้าไปดูกระทู้ดังกล่าว เปิดเข้าไป เจอโควต้าว่างอยู่พอดี ตอนนั้นดีใจมากเลยค่ะ

เท่าที่เพาะยังแปลกใจว่า การเก็บเมล็ดจากในภาพบนสุด คุณไก่นา จะเอาไปแช่น้ำก่อน ตอนส่งมาแห้งสะอาดเรียบร้อย ทำไมแช่น้ำแล้วไม่ขึ้นราและงอกไว
มากรับมาก็ลงเพาะเลย เพียง 2 คืนเดินไปดูขึ้นพรึ๊บ

ปัจจุบันยังตั้งหลบฝน เลยยาวยืด ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tuana, Maggie
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2017, 03:45:49 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
tuana
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 04:00:10 PM »

พี่ไก่น่าจะแช่น้ำเพื่อเอาเมือกออก แล้วผึ่งบนกระดาษให้แห้งแล้วค่อยส่ง  ยิงฟันยิ้ม พูดเหมือนเห็นคนข้างบ้าน ยิงฟันยิ้ม

Liked By: I-Ko, Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 04:33:59 PM »

พี่ไก่น่าจะแช่น้ำเพื่อเอาเมือกออก แล้วผึ่งบนกระดาษให้แห้งแล้วค่อยส่ง  ยิงฟันยิ้ม พูดเหมือนเห็นคนข้างบ้าน ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ ตรงนี้ไม่ได้สอบถามคุณไก่ เพราะเดี๋ยวจะหาว่าเป็นสาวขี้สงสัย แต่ก็พยายามจำวิธีดังกล่าวไว้ เผื่อวันหน้าได้ใช้กับไม้ประเภทนี้บ้าง
แต่ถ้า K.tuana ไม่ขยายความกระจ่าง รับรองใช้วิธีเดิมสมัยก่อนคือควักสดเมล็ดฟักทอง ตากแห้งในกระจาด ไม่มีการแช่น้ำ หรือผึ่งบนกระดาษหรอกค่ะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Maggie
Maggie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 07:30:57 PM »

ไม่ต้องกังวลหรอกค่ะคุณI-ko ทำใจแล้วกับไปรษณีย์แถวนี้  โกรธ >:(บางทีเขาเปลี่ยนคนบ่อยอาจหาบ้านไม่เจอ เพราะบ้านต้องขึ้นเขาชัน ถ้าฝนตกก็อาจทำให้ลื่น ถ้ารถเก่าก็ขึ้นไม่ไหว แต่ติดกล่องรับจดหมายไว้เสาไฟฟ้าด้านล่างตรงทางขึ้นอยู่นะ  :)พัสดุจะมาถึงบ้านเราเฉพาะEMS เท่านั้น เพราะเป็นคนส่งคนเดิมและเขาจะโทรมาบอกก่อนทุกครั้ง ส่วนธรรมดาและลงทะเบียน บางครั้งก็ถึง บ้างครั้งหายไปเลย  :oแต่ส่วนมากหาย เขาคงคิดว่าไม่สำคัญมั้งคะ จะถึงทุกเดือนคือบิลค่าบัตรต่างๆ บิลค่าไฟฟ้า บิลค่าโทรศัพท์ เหล่านี้ไม่เคยพลาด เวลาเราแจกเมล็ดพันธ์หรือต้นไม้ ถึงส่งให้ฟรีไง ถ้ารอรับซองอยู่ มีหวังปีหน้าก็ไม่ได้ปลูก คนรอก็คงเสียอารมณ์  เจ๋ง นอกเรื่องนิด ที่แจกไปก็ไม่ค่อยมีคนแจ้งมา ว่าได้รับหรือไม่ ปลูกแล้วขึ้น หรือว่างามหรือปล่าวก็ไม่มีการตอบรับ ของฟรีได้ง่ายๆก็ไม่ค่อยให้ความสนใจเท่าไหร่ แต่มีโอกาสก็คงจะแจกไปเรื่อยๆค่ะ ไม่ท้อ  เจ๋ง ส่วนท่านที่แลกเปลี่ยนกันก็มิตรภาพเกินร้อยจ้า ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

I-Ko
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 07:46:32 PM »

ไม่ต้องกังวลหรอกค่ะคุณI-ko ทำใจแล้วกับไปรษณีย์แถวนี้  โกรธ >:(บางทีเขาเปลี่ยนคนบ่อยอาจหาบ้านไม่เจอ เพราะบ้านต้องขึ้นเขาชัน ถ้าฝนตกก็อาจทำให้ลื่น ถ้ารถเก่าก็ขึ้นไม่ไหว แต่ติดกล่องรับจดหมายไว้เสาไฟฟ้าด้านล่างตรงทางขึ้นอยู่นะ  :)พัสดุจะมาถึงบ้านเราเฉพาะEMS เท่านั้น เพราะเป็นคนส่งคนเดิมและเขาจะโทรมาบอกก่อนทุกครั้ง ส่วนธรรมดาและลงทะเบียน บางครั้งก็ถึง บ้างครั้งหายไปเลย  :oแต่ส่วนมากหาย เขาคงคิดว่าไม่สำคัญมั้งคะ จะถึงทุกเดือนคือบิลค่าบัตรต่างๆ บิลค่าไฟฟ้า บิลค่าโทรศัพท์ เหล่านี้ไม่เคยพลาด เวลาเราแจกเมล็ดพันธ์หรือต้นไม้ ถึงส่งให้ฟรีไง ถ้ารอรับซองอยู่ มีหวังปีหน้าก็ไม่ได้ปลูก คนรอก็คงเสียอารมณ์  เจ๋ง นอกเรื่องนิด ที่แจกไปก็ไม่ค่อยมีคนแจ้งมา ว่าได้รับหรือไม่ ปลูกแล้วขึ้น หรือว่างามหรือปล่าวก็ไม่มีการตอบรับ ของฟรีได้ง่ายๆก็ไม่ค่อยให้ความสนใจเท่าไหร่ แต่มีโอกาสก็คงจะแจกไปเรื่อยๆค่ะ ไม่ท้อ  เจ๋ง ส่วนท่านที่แลกเปลี่ยนกันก็มิตรภาพเกินร้อยจ้า ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

เสียดายนะคะ เราใช้บริการเค้าแล้วเป็นแบบนี้ นี่ถ้าใบเสร็จอยู่จะร้องตรวจสอบและถ้าไม่ส่งหรือหาย จะเรียกค่าปรับ ให้เค้ารู้ว่าหน่วยงานเค้าหล่ะหลวมและเป็น
ประวัติติดเผื่อมีการประเมินพื้นที่การให้บริการของไปรษณีย์ เค้าน่าจะปรับปรุงถ้าขึ้นมาจ่ายไม่ได้ก็น่าจะหย่อนตู้ด้านล่างไม่ต้องปีนขึ้นเขาก็ได้ แต่ก็เห็นใจเพราะพื้นที่เป็นเขา ฝนตกลื่น และไปดูแผนที่ประเทศไทย(ตกภูมิศาสตร์ตั้งแต่เด็ก ได้คะแนนช่วยตรงระบายสีและวาดภาพขวานไทย ยิงฟันยิ้ม ) ถึงเห็นว่า ภูเก็ตอยู่เป็นเกาะนอกขวาน แต่สงขลายังอยู่ในขวาน 

ยังไงก็รอให้เด็กๆ รอดชีวิต โตก่อน ค่อยแบ่งปันกันอีกทีดีกว่าค่ะ

Liked By: Maggie
Maggie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 09:37:43 AM »

ต้นของไอโกะ ยังเป็นวุ้นน้อยๆ อยู่เลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม  ถ้าจะชิมต้นอ่อนก็กระไรอยู่ แต่ก่อนหน้าได้สอบถาม คุณไก่นา ทราบว่าเนื้อหวานคล้ายแก้วมังกร
แต่กินยากกว่าตรงเมล็ดเยอะและแข็งน่ะค่ะ  และการเพาะเพื่อให้ได้ผลผลิตจะใช้เวลานานกว่าการปลูกด้วยต้น แต่ก็อยากลองเพาะเพราะเป็นไม้แปลกดีค่ะ
แล้ววันที่ คุณไก่นา เปิดแจกเมล็ด ตอนนั้นก็โชคดี เนื่องจากไม่ค่อยได้เข้าไปดูกระทู้ดังกล่าว เปิดเข้าไป เจอโควต้าว่างอยู่พอดี ตอนนั้นดีใจมากเลยค่ะ

เท่าที่เพาะยังแปลกใจว่า การเก็บเมล็ดจากในภาพบนสุด คุณไก่นา จะเอาไปแช่น้ำก่อน ตอนส่งมาแห้งสะอาดเรียบร้อย ทำไมแช่น้ำแล้วไม่ขึ้นราและงอกไว
มากรับมาก็ลงเพาะเลย เพียง 2 คืนเดินไปดูขึ้นพรึ๊บ

ปัจจุบันยังตั้งหลบฝน เลยยาวยืด ยิงฟันยิ้ม

แน่ใจนะคะ ว่านี่คือตันกระบองเพชร ? เพราะดูจากใบเหมือนจะเป็นมะเขือเทศมากกว่า โกรธ เพราะกระบองเพชรที่เคยเพาะเมล็ด จะโตขึ้นมาเป็นหยดน้ำ หรือเหมือนเมล็ดถั่วเขียว  เจ๋ง ไม่มีใบ หรืออาจจะเป็นคนละสายพันธุ์  รอลุ้นต่อไปค่ะ ยิงฟันยิ้ม

I-Ko
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 09:16:13 PM »

แน่ใจนะคะ ว่านี่คือตันกระบองเพชร ? เพราะดูจากใบเหมือนจะเป็นมะเขือเทศมากกว่า โกรธ เพราะกระบองเพชรที่เคยเพาะเมล็ด จะโตขึ้นมาเป็นหยดน้ำ หรือเหมือนเมล็ดถั่วเขียว  เจ๋ง ไม่มีใบ หรืออาจจะเป็นคนละสายพันธุ์  รอลุ้นต่อไปค่ะ ยิงฟันยิ้ม

อย่าเอ็ดไป ยิงฟันยิ้ม ไอ้ตอนแรกที่เพาะขึ้นใบอ่อน2ใบมีเปลือกเมล็ดติดอยู่ก็ดีใจงอกแล้ว  แต่หลังจากนั้นฝนตกแถมวางไว้กับพื้นไม่ได้สนใจ เดินผ่านไปมาเห็น
แว๊บๆ ว่าเขียวๆ ก็คิดว่าไม้ยังสบายดีอยู่ แต่วันที่เก็บภาพ11/10/17 มองชัดๆ ก็เริ่ม งงๆ ว่าต้นมะเขือเทศหรือเปล่า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ลุ้นกันต่อไปค่ะว่าจะรอดสักกี่ต้น
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์