หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตนอกเรื่อง ขอสอบถามผูมีประสบการณ์หรือความรู้เกี่ยวกับกระบวนยุติธรรม  (อ่าน 3048 ครั้ง)
manava
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 08:09:16 PM »

ท่านจะทำอย่างไรหากถูกเจ้าหน้าที่หน้าบันลังก์ศ่าลถามเกี่ยวกับคดีที่ขึ้นศาลอยู่แล้วแนะนำให้วิงอัยการผ่านตนเอง
ขอยื่นยันว่าผู้โพสต์ไม่ได้หมินศาล  แต่ตกใจกับสิ่งที่เกิดขึ้น  ตั้งตัวไม่ทัน  และไม่มีเจตนาจะวิ่งล้มคดี

ความรู้จักพอ  ทำให้คนไม่จน
ความอดทน    ทำให้คนสำเร็จ

พี่แสง
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 10:35:53 PM »

เจ้าหน้าที่บัลลังก์ศาลอายุมากรึยัง
ถ้าเขาเห็นคดีที่น่าจะยอมความได้ แบบไม่หนักหนาสาหัสก้ให้ไปคุยกับอัยการ ลดขั้นตอนการทำงานของศาล  เพราะงานศาลเยอะแยะตาแป๊ะไก่
แต่ถ้าวิ่งอัยการผ่านตนเองก็แปลกๆ เพราะนับตั้งแต่ก้าวแรกที่เดินเข้าไป ในห้องพิจารณาคดี เขาให้ความศักดิ์สิทธิ์กับกระบวนการยุติธรรม ไม่รับเงินหรือใดๆทั้งสิ้น แต่ถ้าช่วยแบบไม่รับเงินคือการแนะนำ

Liked By: manava
manava
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 11:19:05 AM »

ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบ
สำหรับคำถามที่ว่าจนท.อายุมากหรือยัง  ขอตอบว่าอายุยังไม่มากไม่น่าจะเกิน  30  ปี
และไม่ขอรับเงินค่าช่วยเหลือ  แต่จะต้องมีค่าสินน้ำใจเล็ก ๆ  น้อย  ๆ  ให้อัยการ
และที่สำคัญห้ามบอกทนายเราด้วย

manava
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 11:23:34 AM »

ด้วยความสัจจริง  แต่เดิมผมมั่นใจในกระบวนยุติธรรมว่าถ้าเราไม่ได้ทำผิดตามฟ้องเราจะต้องได้รับความยุติธรรมในศาล
เมื่อเจอเหตุการณ์แบบนี้  จึงรู้สึกหวันไหว  จะบอกทนายก็ไม่กล้าไม่แน่ใจว่ามันจะมีผลเช่นไรเหมือนกัน

Supachai007
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 08:03:03 AM »

เป็นคดีที่ไม่มีผู้เสียหายที่เป็นบุคคลใช่ไหมครับ ผู้เสียหายเป็นรัฐ ก็ไม่ต้องทำอะไรครับถึงแม้นเราไม่ติดต่อเขาตามที่แนะนำเขาก็ไม่กลั่นแกล้งเราแน่นอน แค่ดำเนินกระบวนพิจารณาตามปกติเราก็น่าจะลำบากแล้วไม่ต้องหวั่นไหวครับสนใจแค่ข้อกล่าวหาและข้อต่อสู้ของเรา

manava
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 04:15:47 PM »

ขอบคุณครับ

Bakhamnoi
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 11:24:02 PM »

อยากทราบว่าเป็นคดีอะไร  เผื่อตอบได้  บางคดีวิ่งได้ บางคดีวิ่งไปเหนื่อยเปล่า
การวิ่งอาจไม่ใช่การทำผิดให้ถูก แต่อาจทำให้ลงโทษเบา เช่นอาจจำคุก กลายเป็นรอลงอาญา
บางเรื่องอาจโดนจำคุก แต่กลายเป็นยอมความ ศาลจำหน่ายคดี
บางเรื่องอาจแค่มีอะไรบังตา แต่เรามองไม่เห็น คนอื่นเห็น เพราะเขามีประสบการณ์ ทำให้เป็นคุณกับเราได้
ถึงถามว่า  เป็นคดีอะไร.......

pitpat
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 10:04:56 AM »

ประเด็นกระทู้น่าจะอยู่ที่หน้าบัลลังก์พูดอย่างนั้นจะถือว่ากระทำผิดระเบียบกระบวนการพิจารณาคดีหรือไม่  มากกว่า  ด้วยความเคารพทุกท่านครับ

manava
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 01:37:06 PM »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
ประเด็นคือ ผมกังวลในสิ่งที่หน้าบัลลังก์พูดกับผม
ในส่วนคดีผมไม่กังวลให้มันเป็นไปตามลำดับขั้นตอนของศาล
เพราะผมมั่นใจว่าผมไม่ได้ทำผิดกฎหมาย
แต่พอผมฟังส่ามีการวิ่งคดีได้ทำให้ผมกังวลว่าการตัดสินคดีจะตัดสินจากพยานหลักฐานหรือจากการวิ่งล้มคดีของแต่ละฝ่ายกันแน่

พี่แสง
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 11:45:01 AM »

สำหรับคำถามที่ว่าจนท.อายุมากหรือยัง  ขอตอบว่าอายุยังไม่มากไม่น่าจะเกิน  30  ปี
และไม่ขอรับเงินค่าช่วยเหลือ  แต่จะต้องมีค่าสินน้ำใจเล็ก ๆ  น้อย  ๆ  ให้อัยการ

ไม่ทราบว่าขึ้นศาลยังหรือขึ้นศาลกี่รอบ เพราะสำนวนจะแข็งจะอ่อน ศาลจะพิจารณาจากสำนวนหลักฐานที่อัยการป้อน
 อัยการนี่ตัวดีเลยละ  ทุกคดีนี่ ตำรวจชง อัยการตบ ชงดีตบดีก็มักจะรอด   บางเรื่องตำรวจทำสำนวนส่งให้อัยการฟ้อง จะช้าหรือเร็วก็อยู่ที่อัยการ คดีนี้น่าจะเป้นคดีที่ไม่หนักหนา   เจ้าหน้าที่หน้าบัลลังก์ วันๆต้องอ่านต้องพิมพ์ คดีมากมายที่ผ่านตาผ่านมือไม่เว้นแต่ละวัน บางคนอ่านสำนวนแล้วแทบจะตอบมูลความผิดได้เลยทีเดียวค่ะ

manava
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 12:02:02 PM »

สำหรับคำถามที่ว่าจนท.อายุมากหรือยัง  ขอตอบว่าอายุยังไม่มากไม่น่าจะเกิน  30  ปี
และไม่ขอรับเงินค่าช่วยเหลือ  แต่จะต้องมีค่าสินน้ำใจเล็ก ๆ  น้อย  ๆ  ให้อัยการ

ไม่ทราบว่าขึ้นศาลยังหรือขึ้นศาลกี่รอบ เพราะสำนวนจะแข็งจะอ่อน ศาลจะพิจารณาจากสำนวนหลักฐานที่อัยการป้อน
 อัยการนี่ตัวดีเลยละ  ทุกคดีนี่ ตำรวจชง อัยการตบ ชงดีตบดีก็มักจะรอด   บางเรื่องตำรวจทำสำนวนส่งให้อัยการฟ้อง จะช้าหรือเร็วก็อยู่ที่อัยการ คดีนี้น่าจะเป้นคดีที่ไม่หนักหนา   เจ้าหน้าที่หน้าบัลลังก์ วันๆต้องอ่านต้องพิมพ์ คดีมากมายที่ผ่านตาผ่านมือไม่เว้นแต่ละวัน บางคนอ่านสำนวนแล้วแทบจะตอบมูลความผิดได้เลยทีเดียวค่ะ

ตอบพี่แสงนะครับ  เป็นคดีเกี่ยวกับทรัพย์ที่เป็นรูปกลุ่มคณะกรรมการ  ขึ้นศาลหลังนัดพร้อมแล้ว  ที่เรียกนัดสืบ  1 ครั้ง  สืบพน้กงานสืบสวน  1  ปาก  พยานโจทก์  6  ปาก  แต่ทั้งหมดทั้งมวลระบุผู้กระทำผิดไม่ได้ตั้งแต่ชั้นพนักงานสอบสวน  ตัวพยานก็ไม่สามารถระบุตัวผู้ทำความผิดได้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2017, 12:05:08 PM โดย manava » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์