หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะขายน้ำหมักชีวภาพจากเปลือกผักผลไม้อินทรีย์ ลิตรละ 10 บาท ดีไหมครับ  (อ่าน 1317 ครั้ง)
moteabc
seller
*

« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 08:09:31 PM »

หมักสำเร็จไปด้วยดีหนึ่งถังแล้ว รูปนี้เป็นถังที่สองที่ใหญ่กว่าเดิมมาก(200 ลิตร)
วัตถุดิบประมาณครึ่งหนึ่งเป็นเปลือกและหัวสับปะรด(ตาสับปะรดมีจุลินทรีย์ที่มีประโยชน์ จึงเลือกมาเป็นส่วนผสมหลัก)
ที่เหลือเป็นเปลือกและเมล็ดมะละกอ เปลือกแครอท เปลือกบีทรูท ซังข้าวโพด เปลือกเสาวรส ฯลฯ
มาจากผลผลิตอินทรีย์ไม่ใช้สารเคมีทั้งหมด วัตถุดิบมีตลอด

รูปนี้เพิ่งหมักได้ 1 วัน เนื้อล้วนๆ เติมน้ำฝนลงไปไม่เยอะก็เต็มถัง
เติมหัวเชื้อจากถังเก่า ยังไม่ได้เติมกากน้ำตาล แต่สักพักก็เติมกากน้ำตาล

หมักได้เดือนครึ่ง ย่อยสลายไปเยอะแล้ว เอาไม้กวนได้อิสระทั่วถังไม่ติดขัด
มีคราบน้ำมันลอยอยู่ เพราะเพิ่งเติมเศษปลานิลได้ไม่นาน มีใส่ไข่และนมถั่วเหลืองเล็กน้อย ทดลองไปเรื่อย

ถ้าหมักเรียกร้อยดีแล้ว ว่าจะขายถูกๆลิตรละ 10 บาท ไม่รวมบรรจุภัณฑ์และค่าขนส่ง(มีแผนจะทำส่งในกรุงเทพและปริมณฑล สั่งน้อยๆก็ส่งแต่ค่าส่งแพงหน่อย)
ช่วยแนะนำติติงด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

moteabc
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 08:25:40 PM »

อันนี้น้ำหมักจากถังแรกที่หมักได้ 2 เดือน

วัตถุดิบจะมีแต่เปลือกผักผลไม้อินทรีย์ ไม่ได้เติมโปรตีนเหมือนถังใหญ่
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 10:33:18 PM »

จะช่วยซื้อครับ  ทำมาเลย
ขอพิกัดด้วยครับ  จะไปรับเอง
moteabc
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 03:12:38 AM »

จะช่วยซื้อครับ  ทำมาเลย
ขอพิกัดด้วยครับ  จะไปรับเอง

เอาไว้หมักเสร็จแล้ว ว่าจะลงกระทู้ขายในบอร์ดขายชีวเคมีภัณฑ์ในเว็บนี้
แล้วจะบอกพิกัดให้ครับ น่าจะอีกสักเดือนครึ่ง
ผมอยู่สมุทรปราการ ใกล้สี่แยกเทพารักษ์-ศรีนครินทร์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2017, 03:14:30 AM โดย moteabc » บันทึกการเข้า
vaja
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 07:44:16 PM »

ขอพิกัดอยากลอง อยู่เทพารักษ์เหมือนกัน

Liked By: moteabc
phalikhit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 08:06:57 PM »

นำมาฝาก (ให้พิจารณา)
รีบๆทำออกมาขาย  จะช่วยซื้อ  เพราะขี้เกียจทำเอง

Liked By: moteabc
tera
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 10:15:47 PM »

- ระวังอย่าปิดฝาแน่นนะครับ เจาะรูระบายแก๊สด้วยก็จะดี มันจะระเบิดได้ครับ

Liked By: moteabc, Sanguan1965
moteabc
seller
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 12:34:07 PM »

นำมาฝาก (ให้พิจารณา)
รีบๆทำออกมาขาย  จะช่วยซื้อ  เพราะขี้เกียจทำเอง

สิ้นเดือนนี้ได้ครับ ช้าเพราะดันใส่ปลาลงไปทีหลัง ไขมันยังย่อยไม่หมดเลย

moteabc
seller
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 12:38:28 PM »

- ระวังอย่าปิดฝาแน่นนะครับ เจาะรูระบายแก๊สด้วยก็จะดี มันจะระเบิดได้ครับ

ขอบคุณครับ ช่วงแรกๆแก๊สออกมาเยอะมาก ดันฝาเผยอออกมาเอง
เพราะใส่วัตถุดิบมากเกินไป ไม่ได้เหลือเนื้อที่ถังไว้ให้มันพองตัว
phalikhit
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 05:39:16 PM »

ไม่เห็นมีตัวขาวๆอ้วนๆเลยนะครับ

ช่วยตอบคำถามนี้ด้วยครับ

ปุ๋ยน้ำชีวภาพ  ควรใช้ในขณะที่จุลินทรีย์ยังมีชีวิตอยู่ หรือ ตายแล้ว  เพราะเหตุใด  ?

Liked By: Sanguan1965
moteabc
seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 10:41:40 PM »

ไม่เห็นมีตัวขาวๆอ้วนๆเลยนะครับ

ช่วยตอบคำถามนี้ด้วยครับ

ปุ๋ยน้ำชีวภาพ  ควรใช้ในขณะที่จุลินทรีย์ยังมีชีวิตอยู่ หรือ ตายแล้ว  เพราะเหตุใด  ?

ตัวขาวๆอ้วนๆ หมายถึงเชื้อราสีขาวบนผิวหน้าของน้ำหมักใช่ไหมครับ
เท่าที่สังเกต เชื้อราจะเริ่มเกิดขึ้นหลังจากการย่อยสลายช้าลงมากหรือหยุดแล้ว

อย่างรูปถังเล็กนี้ ผมหมักพร้อมกับถังใหญ่ 200 ลิตร
แต่วัตถุดิบที่ใส่ถังเล็กนี้มีแค่ซังข้าวโพด เปลือกข้าวโพด และเศษต้นกล้วย
ซึ่งย่อยสลายยาก(เพราะมี % คาร์บอนสูง ไนโตรเจนต่ำ จุลินทรีย์ต้องการไนโตรเจนในการเจริญเติบโต)
เอาไม้คนๆจะไม่เห็นฟองแก๊สผุดขึ้นมาเหมือนถังใหญ่ คือมันไม่ย่อยสลายต่อแล้วครับ

ซูมภาพครับ น้ำหมักถังนี้เอาไปใช้ได้แล้ว แต่ผมคาดว่าจำนวนจุลินทรีย์และธาตุอาหารในน้ำหมักจะน้อยกว่าในถังใหญ่ครับ

จุลินทรีย์นอกจากเป็นกับตาย ยังมีสภาวะอื่นคือ สภาวะพักตัว หรืออยู่ในรูปสปอร์
เคยเห็นหรือรู้จักสารเร่ง พด. จากกรมพัฒนาที่ดินไหมครับ นั่นเป็นจุลินทรีย์แบบแห้ง อยู่ในรูปผง
ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ เพียงคิดว่าน้ำหมักที่หมักเสร็จแล้ว(วัตถุดิบไม่ย่อยสลายต่อแล้ว)
จุลินทรีย์จะเข้าสภาวะพักตัวเนื่องจากอาหาร(น้ำตาลและสารอาหารต่างๆที่จำเป็นต่อการเติบโตของจุลินทรีย์)หมด
เคยอ่านมาว่าถ้าเก็บน้ำหมักไว้นานมากๆ(เป็นปีๆ) จุลินทรีย์จะตายหมดได้ครับ

คำถามที่ว่าปุ๋ยน้ำชีวภาพ ควรใช้ตอนจุลินทรีย์เป็นๆหรือตาย
ผมคิดว่าควรใช้ตอนที่จุลินทรีย์ยังเป็นๆ(หรืออยู่ในสภาวะพักตัว)จะดีกว่าครับ
เพราะจุลินทรีย์จะช่วยย่อยสลายซากพืชซากสัตว์บนผิวดิน(และในดิน)ให้เป็นปุ๋ยกับต้นไม้ได้เร็วขึ้น
อย่าหวังว่าน้ำหมักชีวภาพจะมีธาตุอาหารหลักมากเหมือนปุ๋ยเคมีครับ มันมีน้อยกว่ามาก
เน้นการใช้ประโยชน์จากจุลินทรีย์มากกว่า และใช้ปรับสภาพดินที่เป็นด่างได้

moteabc
seller
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 10:58:31 PM »

ราเส้นใย เป็นจุลินทรีย์พวกที่ต้องการอากาศ พบเห็นได้บริเวณผิวด้านบนของน้ำหมักชีวภาพ ดังนั้นในลักษณะของการทำน้ำหมักชีวภาพ ซึ่งเป็นการหมักที่มีออกซิเจนน้อยสภาพดังกล่าวไม่เหมาะสำหรับการเจริญเติบโตของราเส้นใย จึงมักพบอยู่บนบริเวณผิวหน้าของน้ำหมักชีวภาพ หรือบนพื้นผิวภาชนะมีน้ำตาลติดอยู่ ส่วนใหญ่ที่มีบทบาทในกระบวนการหมักน้ำหมักชีวภาพจะอยู่ในกลุ่มรา Phycomycetes ได้แก่ ราในสกุล Mucor และอื่นๆ

จากเว็บ http://oknation.nationtv.tv/blog/kontan/2008/03/17/entry-1
^
^
เป็นเหตุผลว่าทำไมจึงเกิดราที่ผิวหน้าของน้ำหมักที่ไม่มีการย่อยสลายแล้วครับ
เพราะเมื่อมีการย่อยสลายอยู่ ก๊าซที่เกิดขึ้นจากการย่อยสลาย(ส่วนใหญ่คงเป็นคาร์บอนไดออกไซด์และมีเทน)จะดันไล่อากาศข้างนอกไม่ให้เข้ามาในถัง

phalikhit
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 08:30:38 PM »

ขอบคุณครับ 
ได้คำตอบแล้วครับเกี่ยวกับการใช้ปุ๋ยน้ำชีวภาพ

เดิม มีความคิดขัดแย้งกันอยู่
แล้วก็ได้รู้ว่า...
1. อย่าหวังว่าน้ำหมักชีวภาพจะมีธาตุอาหารหลักมากเหมือนปุ๋ยเคมีครับ มันมีน้อยกว่ามาก
2. เน้นการใช้ประโยชน์จากจุลินทรีย์มากกว่า และใช้ปรับสภาพดินที่เป็นด่างได้ และให้จุลินทรีย์ย่อยสลายสารในดินให้เป็นปุ๋ยแก่พืช

Liked By: moteabc, Sanguan1965
phalikhit
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 11:55:49 AM »

อ้างถึง
ตัวขาวๆอ้วนๆ หมายถึงเชื้อราสีขาวบนผิวหน้าของน้ำหมักใช่ไหมครับ

ผมหมายถึง  ตัวขาวๆ อ้วนๆ  กระดุกกระดิกได้น่ะครับ
ในถังหมักของคุณ moteabc ไม่เห็นมีสักตัว  ป้องกันยังไงหรือครับ
moteabc
seller
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 03:50:26 PM »

อ้างถึง

ผมหมายถึง  ตัวขาวๆ อ้วนๆ  กระดุกกระดิกได้น่ะครับ
ในถังหมักของคุณ moteabc ไม่เห็นมีสักตัว  ป้องกันยังไงหรือครับ

ไม่ได้ป้องกันอะไรเลยครับ
phalikhit
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 11:37:21 AM »

ปริมาณ  การใช้น้ำหมัก

ส่วนมากจะกำนดไว้น้อยๆ  เช่น  2  ชัอนแกง ต่อ น้ำ 20 ลิตร (หนึ่งถังสี)  คิดดูแล้ว  มันน้อยเหลือเกิน  มันจะมีผลอะไร
เราก็เลยใส่ เป็นแก้ว (250  ml) 

ถ้าใส่มากมาก จะเป็นอย่างไร  ไม่ต้องอธิบายก็ได้ว่ามันเข้มข้นเกินไป อาจทำให้ต้นไม้ตาย
ถ้่าใส่น้อยๆ (แค่  2 ช้อน)  มันดีอย่างไร  อยากฟังคำอธิบายตรงจุดนี้

การทำน้ำหมัก  ได้รับคำแนะนำว่า  ให้ใส่
กากน้ำตาล 2 ช้อน/น้ำ 1 ลิตร 
จุลินทรีย์จากนมเปรี้ยว(หรือ em) 2 ช้อน/น้ำ 1 ลิตร 
กรณีนี้   ถ้าใส่ นมเปรี้ยวมากกว่านี้  จะไม่ดีหรือ  หรือจนะเกิดผลเสียอย่างไร  อยากฟังคำอธิบายตรงจุดนี้อีก

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์