หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เรื่องการจัดการพื้นที่บ่อปลาเก่าเพื่อทำสวนแบบผสมผสานค่ะ  (อ่าน 1034 ครั้ง)
Little pinky pinky pie
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2017, 02:49:36 PM »

สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกน้องใหม่ ปกติจะเข้ามาแอบอ่านหาความรู้ในเว็บนี้อยู่บ่อยๆ วันนี้อยากรบกวนสอบถามสมาชิกท่านอื่นๆถึงปัญหาการจัดการพื้นที่บ่อปลาเก่าค่ะ พอดีมีที่ดินอยู่แปลงนึงของพ่อประมาณ 28 ไร่ ที่ปล่อยให้เช่าทำบ่อปลา ใกล้จะหมดสัญญาเช่าแล้วอยากทำเกษตรผสมผสาน แต่ไม่อยากเลี้ยงปลาต่อ ซึ่งลักษณะพื้นที่โดยรอบจะเป็นที่ราบลุ่มส่วนใหญ่มีการทำนากัน มีแหล่งน้ำติดกับที่ดิน โดยนำดินที่ขุดเป็นบ่อมาดันทำเป็นคันดินสูงประมาณเมตรกว่าๆเกือบสองเมตรสูงจากระดับน้ำปกติที่ท่วมถึง ตัวบ่อลึกประมาณ 1 เมตร อยากสอบถามว่าถ้าทำการยกร่องในพื้นที่บ่อเพื่อปลูกผักและไม้ผลจะดีหรือไม่ พอจะมีวิธีที่ไม่สิ้นเปลืองมากเกินไปแนะนำไหมคะ เพราะกลัวจะเป็นการได้ไม่คุ้มกับที่ต้องเสียไป ขอบคุณสมาชิกทุกท่านล่วงหน้าที่มาตอบนะคะ

Liked By: กัญจน์

Innseethongfarm
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 04:14:48 AM »

ปลูกทุกอย่างเลยครับ...ผสมผสาน ยังไงก็ที่ดินของตนเอง
กะลาแลนด์
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 04:28:14 PM »

สมมุติว่าบ่อปลาเก่านี้เป็นของผม แล้วอยากทำสวนผสมผสาน ผมจะถมสัก 1 ไร่ โดยให้สูงเท่าคันดินรอบบ่อ แล้วลองทำตามความฝัน คันดินรอบบ่อเดิมซึ่งน่าจะกว้างพอสมควร ก็ปลูกผลไม้เพิ่มเข้าไป อยากกินอะไรก็ปลูก บ่อ 27 ไร่ ที่เหลือผมจะปล่อยปลากินพืช เช่น ปลาสลิด ปลาแรด ปลานิล ปลาตะเพียน ฯลฯ ปลาพวกนี้เป็นปลาบ้านนอกหากินเองเป็น ไม่ต้องใช้บริการอาหารกระสอบ ปีนึงจับครั้งนึง น่าจะได้ปลาหลายตัน และหลายตังค์อยู่
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 06:23:47 PM »

ถ้าเลี้ยงปลาต่อไป ก็รวยเลยครับ ไม่ต้องลงทุนขุดบ่อ
ถ้าถมที่บ่อปลาเก่าเพื่อทำสวน คงไม่คุ้มหรอกครับ
ถ้าจะเลี้ยงปลาต่อไป  คิดว่า  จขกท. คงไม่อยากยุ่งกับชีวิตปลา  น่าเห็นใจครับ
ประกาศขอเปลี่ยนที่กับที่ข้างเคียงดูซิครับ  ได้ประโยชน์ทั้งสองฝ่าย
คนอยากเลี้ยงปลา ก็ไม่ต้องลงทุนขุดบ่อ
คนอยากทำสวนก็ไม่ต้องถมที่
จะ ไร่ต่อไร และเติมเงินกันไปก็ได้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์