ข่าว
หน้า: 1 ... 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 [47] 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 ... 137   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของ..ห่าน ห่านๆๆๆ  (อ่าน 292429 ครั้ง)
หนักลีลา 2
เกษตรกรมือใหม่
*

โทรฯ 085-0063366

« ตอบ #736 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 08:24:09 AM »

รู้ว่าพี่ชายมีห่านจีนผู้หนุ่มอยู่ตัวหนึ่ง เขาเป็นห่านยามเฝ้าคอกหมู สถานะเป็นห่านพ่อม้าย เมียตาย เหงาใจมาปีกว่าแล้ว ...คนแปลกหน้าเข้าบ้าน เจ้าถิ่นรายนี้เดินไล่เลย จะว่าไล่ก็ไม่เชิง เพราะรายนี้ชอบเล่นกับคน แต่คนชอบมองว่า มันเดินมาไล่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ออกจากแม่กลอง จะขึ้นไปสกลนคร ช่วงนี้ใครพอมีสาวน้อย  สาวรุ่น สาวแก่ เลี้ยงต้อยก็ได้ครับ แต่สาวไฮโซไม่รับพิจารณานะครับ คงไม่สมฐานะห่านพ่อม้ายบ้านนอกคอกนา  อยากได้สัก2-3ตัว ใครเจอสาว ๆ  ตามถนนมิตรภาพ ช่วยแนะนำหน่อยเด้อครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ผมอยากทำบุญ หาเมียให้ห่านพ่อม้ายสักหน่อย เผื่อได้อนิสงส์บุญบ้าง ยิ้มกว้างๆ

อยากร่วมทำบุญด้วยคนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ไม่รู้จะผ่านขอนแก่นไหมครับ  ผมมีที่แนะนำห่างมิตรภาพประมาณ 30 กม.มีทั้งห่านจีนขาวและเทาครับ

Liked By: dandin

หนักแน่น..แต่..นุ่มนวล

dandin
*

« ตอบ #737 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 09:02:39 AM »

อยากร่วมทำบุญด้วยคนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ไม่รู้จะผ่านขอนแก่นไหมครับ  ผมมีที่แนะนำห่างมิตรภาพประมาณ 30 กม.มีทั้งห่านจีนขาวและเทาครับ
[/quote]

ขอบคุณหลาย ๆ เด้อครับ ลัดเลอะ บุ๊ ไปได้ครับ บ่มีปัญหาครับ
hiranrath
*

« ตอบ #738 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 07:32:30 PM »

อยากทราบว่ามีใครเลี้ยงห่านที่พังงาบ้างรึเปล่าครับผมอยู่โคกกลอยครับเบอร์ผม   ศูนย์8977164สี่สอง  เป็นต่อครับ
sorasak u
*

« ตอบ #739 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 09:56:03 AM »

ห่าน กินตั๊กแตน มันจะตายไหม

Liked By: Nutthavud
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #740 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 10:35:44 AM »

ไม่ตายหรอกครับ คกินยังไม่ตายเลย กินได้ครับ ไก่ยังกินแมลงเลยครับ ไม่ต้องกลุ้ม แต่อย่าให้กิน เบ็ดตกปลา ถุงพลาสติก ผ้า หนังยาง นะครับ เพราะย่อยยากครับ

Liked By: FSuarez07

ลงมือซะ !!
sorasak u
*

« ตอบ #741 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 11:44:44 AM »

ไม่ตายหรอกครับ คกินยังไม่ตายเลย กินได้ครับ ไก่ยังกินแมลงเลยครับ ไม่ต้องกลุ้ม แต่อย่าให้กิน เบ็ดตกปลา ถุงพลาสติก ผ้า หนังยาง นะครับ เพราะย่อยยากครับ

สงสัยนะครับ อยากเลี้ยงห่าน แต่ที่สวนตั๊กแตนเยอะมากกลัวเอาไปเลี้ยงแล้วเค้าไปกินเข้าจะตายน่ะครับ
ตอนนี้อยู่ระหว่าง หาห่านอยู่ ไม่รู้ว่าแถวๆประจวบฯมีใครเลี้ยงบ้างครับ

Liked By: Nutthavud
dandin
*

« ตอบ #742 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 10:34:53 AM »

วันก่อนได้เป็นเฒ่าแก่ไปขอสาวรุ่น ให้พ่อม่ายตาบอด(ฟักกะหมาเลยบอดไปข้างหนึ่ง) ไปเจอเจ้าสาวสวนยางที่กระนวน  เลยสู่ขอมาที้งพี่และน้อง

ให้เจ้าสาวนั่งหน้ารถเลย

ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป
dandin
*

« ตอบ #743 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 10:50:34 AM »

ตัวพี่ให้คู่กะพ่อหม้ายเมียตาย พ่อหม้ายเหงาใจมาปีกว่าดีใจใหญ่เลย เจอสาวละอ่อน ได้เลี้ยงต้อยก็คราวนี้แหละ

Liked By: FSuarez07, sontaya4782
dandin
*

« ตอบ #744 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 10:59:09 AM »

ตัวน้องไม่อยากให้มีสามีร่วมกันกับพี่ เลยให้ไปอยู่กับครอบครัวหนุ่มไร่มันฯ ครอบครับนี้มีสระใหญ่ วันแรกเจอบ้านใหญ่รับน้องสับโขกแบบจัดหนัก ถ้าใส่เดือยเหล็กแบบใก่ชนทางปักษ์ใต้ คงตายไปล้ว เรามองดูนึกว่ามันจะตาย แต่ก็ผ่านมาได้ สามารถเข้ากลุ่มได้

Liked By: FSuarez07
dandin
*

« ตอบ #745 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:14:05 AM »

ผมไม่เคยซื้อขายห่าน เพราะที่สระน้ำนั้นก็ไปขอฟรีมาจากพี่ชายอีกคน สงสารเจ้าบอร์ดเมียตายจึกหาสาวไปให้มัน ....

พอได้รู้เรื่องราคา มิน่า เฮียพี่ชาย หวงนักหนา ถึงไม่ยอมให้ พวกห่านตัวใหญ่ที่มีเหนียงและเจ้าพวกขาสั้นอ้วนกลมพวกนั้น แต่บอกว่าเอาห่านจีนขาวไปก่อน มันทนเหมาะกับป่ามันฯ

.
.
ที่นี้แหละเจ้าหัวสิงฯกะเจ้าขาสั้น  คือเป้าหมายต่อไป (ถาพห่านของพี่ครับ แต่ก่อนผมเฉยๆ)

;)ขอบคุณมิตรภาพชาวห่านทุกท่านนะครับ ที่ช่วยให้พ่อหม้ายตาบอดได้เมียไว้ขึ้น

Liked By: Nutthavud, FSuarez07
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #746 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 08:25:31 PM »

ห่านมีปัญหา

ผมซื้อห่านมาจากศูนย์ของกรมปศุสัตว์ท่าพระ ขอนแก่น รวม 7 ตัว ผู้ 2 เมีย 5
ทีแรกเอาขังไว้ที่คอก ชั่วคราว ไม่ยอมแตะต้องอาหาร
ผ่านไปสองวัน ผมกลัวมันจะตาย เลยปล่อยลงสระ
ตันวิงหนีกระเจิดกระเจิง ต้องไปตามไล่จับกลับมา
ทีนี้ก็เลยเอาตาข่ายล้อมสระประมาณ 1 งาน และสวนไผ่+ หญ้า อีก2งาน
ปล่อยให้ห่านที้ง 7 อยู่

เป็นห่านที่กลัวคนมาก ๆ หวาดระแวงโดยเฉพาะผม มันจะระแวงเป็นพิเศษ
จนผมไม่อยากไปไกล้ กลัวมันตกใจอีก เวลาจะดูต้องแอบซุ่มดูพุ่มไม้
สงสัยว่า ตอนอยู่ศูนย์ของกรมปศุสัตว์ จะไม่ค่อยมีบุคคลภายนอกเข้าไปในบริเวณ
เอาอาหารใส่ถังไปให้ก็ไม่แตะเหมือนเดิม โชคดีว่า สระมีผักบุ้งเยอะมาก ยอดกำลังงาม
แต่มันไม่ค่อยเดินไปไหน จับกลุ่มกันอยู่ที่เดิมตลอด
ตอนนี้คอกก็ยังไม่มี ปล่อยให้นุ่งลมห่มฟ่าไปก่อนสักอาทิตย์สองอาทิตย์

อยากถามว่า ห่านผมจะผอมตายไหม เพราะเห็นมันกินแต่ผักบุ้ง
ยังไม่มีคอก ยังไม่มีหลังคา บางวันก็ฝนตก มันจะเป็นอะไรไหมครับ กลัวมันเป็นหวัด ปอดบวมตาย
ปัญหาไม่กินอาหารที่เอาไปให้จะแก้ไขอย่างไรครับ

Liked By: dandin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2012, 08:30:49 PM โดย พ่อใหญ่ ส. » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #747 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 06:19:02 AM »

ห่านมีปัญหา

ผมซื้อห่านมาจากศูนย์ของกรมปศุสัตว์ท่าพระ ขอนแก่น รวม 7 ตัว ผู้ 2 เมีย 5
ทีแรกเอาขังไว้ที่คอก ชั่วคราว ไม่ยอมแตะต้องอาหาร
ผ่านไปสองวัน ผมกลัวมันจะตาย เลยปล่อยลงสระ
ตันวิงหนีกระเจิดกระเจิง ต้องไปตามไล่จับกลับมา
ทีนี้ก็เลยเอาตาข่ายล้อมสระประมาณ 1 งาน และสวนไผ่+ หญ้า อีก2งาน
ปล่อยให้ห่านที้ง 7 อยู่

เป็นห่านที่กลัวคนมาก ๆ หวาดระแวงโดยเฉพาะผม มันจะระแวงเป็นพิเศษ
จนผมไม่อยากไปไกล้ กลัวมันตกใจอีก เวลาจะดูต้องแอบซุ่มดูพุ่มไม้
สงสัยว่า ตอนอยู่ศูนย์ของกรมปศุสัตว์ จะไม่ค่อยมีบุคคลภายนอกเข้าไปในบริเวณ
เอาอาหารใส่ถังไปให้ก็ไม่แตะเหมือนเดิม โชคดีว่า สระมีผักบุ้งเยอะมาก ยอดกำลังงาม
แต่มันไม่ค่อยเดินไปไหน จับกลุ่มกันอยู่ที่เดิมตลอด
ตอนนี้คอกก็ยังไม่มี ปล่อยให้นุ่งลมห่มฟ่าไปก่อนสักอาทิตย์สองอาทิตย์

อยากถามว่า ห่านผมจะผอมตายไหม เพราะเห็นมันกินแต่ผักบุ้ง
ยังไม่มีคอก ยังไม่มีหลังคา บางวันก็ฝนตก มันจะเป็นอะไรไหมครับ กลัวมันเป็นหวัด ปอดบวมตาย
ปัญหาไม่กินอาหารที่เอาไปให้จะแก้ไขอย่างไรครับ

ลองปล่อยไว้อย่างนั้นค่ะ ในสระนอกจากผักบุ้ง ขอบ ๆ สระ ยังเห็นมีหญ้า เค้าคงค่อย ๆ เล็มกินค่ะ
ส่วนเรื่องไม่มีคอก ก็ไม่เป็นไร ให้นุ่งลมห่มฟ้าไปก่อน
เค้ามีภูมิพอสมควรเรื่องน้ำ เรื่องฝน

ส่วนเรื่องอาหาร เอาอาหารอะไรให้เค้ากินค่ะ ถ้าเป็นหัวอาหารสำเร็จ ลองเอาข้าวเปลือก + รำผสมให้ดูค่ะ
แล้วเอาไปวางใส่จานแบนๆ เช่น ฝาถัง 20 ลิตร หรือ จารรองกระถางต้นไม้ให้
ช่วงที่เอาเข้าไปเค้าอาจจะตื่นนิดหน่อย โวยวาย หนี
ก็ปล่อยเค้า แต่ให้เอาไปให้ทุกวัน ทำไปเรื่อย ๆ เค้าจะค่ิอย ๆ ชิน + คุ้นมากขึ้นค่ะ
เพราะตอนที่จีน้อยเอาห่านมาใหม่เหมือนกัน ช่วงแรกไม่กิน ไม่เดิน ก็ปล่อยเค้า
วางอาหารให้ไม่เดินมากิน เลยใช้วิธีเอาอาหารโรยเป็นทางมาที่จานให้
เค้าจะค่อย ๆ เก็บกินมาเรื่อย ๆ จนถึงจานอาหารเอง
หลัง ๆ ที่พอคุ้น พอเห็นก็โวย แต่เดินมารออาหารค่ะ
ตอนนี้จิกกินในมือเลย เวลาให้ไม่ทันใจเค้า  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ทำแล้วได้ผลยังไง มาเล่าให้ฟังด้วยนะคะ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2012, 11:58:06 AM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
พ่อใหญ่ ส.
*

« ตอบ #748 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 08:57:12 AM »

ขอบคุณครับคุณจีน้อย

คลายกังวลลงไปได้เยอะเลยครับหลังจากได้อ่านคำแนะนำ
ห่านมันคงยังเข็ดอยู่ว่า "เจออีตานีทีไร ไล่ปล้ำกูทุกที"

อาหารที่เตรียมไว้ให้เป็นอาหารถุงสำเร็จรูป ที่เจ้าหน้าที่ของศูนย์ ฯ แนะนำครับ

จะลองทำตามคำแนะนำครับ แล้วจะรายงานความก้าวหน้า

ขอบคุณครับ
Gnoy
*

« ตอบ #749 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 12:06:24 PM »

สูตรที่จีน้อยให้อาหารน้องห่านทั้งหลายนะคะ เป็นการลดต้นทุนค่าอาหารค่ะ
ข้าวเปลือก + รำ + หยวกกล้วยสับ + แหนแดง + หัวอาหารเป็ดหรือไก่

แรก ๆ ให้แต่อาหารสำเร็จ กะ ข้าวเปลือก กินกันเก่งมาก เดียวหมด ๆ  โกรธ
เลยต้องประยุกต์ดูว่าเค้ากินอะไร เห็นเค้าชอบไปไซร์กอกล้วยกินต้น ๆ เลยเอาลงมาสับให้
ปรากฎว่าเค้าชอบกันค่ะ เลยใช้สูตรนี้มาหลายเดือนแล้ว น้องห่านก็ตัวโตดีค่ะ
รุ่นลูกจะโตกว่าพ่อกะแม่แล้วค่ะ กินกันเก่งมากกกๆๆๆๆ

แล้วอีกอย่างที่สวนมีกล้วยสุก ลองสับเป็นชิ้นเล็ก ๆ ให้นะคะ เค้าจะกิ๊วก๊าวกันน่าดู กินกันอย่างเอร็ดอร่อย
กินกันหมดเป็นหวี ๆ ค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

dandin
*

« ตอบ #750 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 12:40:45 PM »

ขอบคุณครับคุณจีน้อย

คลายกังวลลงไปได้เยอะเลยครับหลังจากได้อ่านคำแนะนำ
ห่านมันคงยังเข็ดอยู่ว่า "เจออีตานีทีไร ไล่ปล้ำกูทุกที"

อาหารที่เตรียมไว้ให้เป็นอาหารถุงสำเร็จรูป ที่เจ้าหน้าที่ของศูนย์ ฯ แนะนำครับ

จะลองทำตามคำแนะนำครับ แล้วจะรายงานความก้าวหน้า

ขอบคุณครับ

ที่ผมนำห่านไปเลี้ยงในสระน้ำกลางป่ามันสำปะหลัง(หญ้าเยอะ) ของผมก็ไม่มีคอกครับ สามตัวแรกเป็นฝูงเดียวกัน นำไปถึงปล่อย วันแรกก็หนีครับ วันนั้นหนึไปสามครั้ง ทุกครั้ง ผมก็ไปตาม ต้อนมาลงสระทุกครั้งเล่นเอาซะเหนื่อย(แต่รู้ว่ามันชอบเล่นน้ำ) และแล้วก็ค่ำ กลางคืนมันก็นอนในสระน้ำ วันต่อมามันก็ไม่หนีแล้ว นำอาหารไปให้ตรงที่มันขึ้นมาอาบแดดไซร้ขน  เกือบอาทิตย์มันไม่ยอมกิน(ไก่ หมา มากินแทน ตอนที่มันลงน้ำ)  หลังจากนั้นก็ขยับถาดอาหารมาไกล้ที่พักมากขึ้น ผมให้วันละครั้ง เวลา 16.00 น.   .... ทุกวันนี้ ไกล้ถึงเวลา มันมาเรียกเราเองเลย  รำคาญหูมาก ถ้าใจดีก็แอบให้ก่อนเวลา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ห่านผมนอนในสระน้ำตลอด จนผมต้องเปิดไฟนีออน ล่อแมลงให้มันยามหัวค่ำ(ที่จริงทำให้ปลา) แมลงมาตอมไฟตกลงบ่อเป็นอาหารปลา ห่านผมกินรวบ(คิดว่า)ทั้งสองครับ ไม่รู้กินหรือเปล่า แต่ก็อยู่ไกล้ๆไฟสว่าง เหมือนมุดไล่กินปลาซิว
.
.
ผ่านไปราวหนึ่งเดือน ผมนำห่าน เมียเล็กอีกตัว มาปล่อยเพิ่ม ตอนที่ปล่อยเข้ากลุ่ม มันเจอกันเหมือนดีใจใส่กันใหญ่เลย ตัวผู้เจอตัวเมียวัยรุ่นมาใหม่ ขึ้นขมขืนเลย ผมนึกว่าทุกอย่างปกติ ราวหนึ่งชั่วโมง ตัวเล็กที่มาใหม่ หนีครับ

มันหนี จนผมนึกว่า รุนแรงจนเจ็บเปล่าน้อถึงหนี ตามมาเข้ากลุ่ม อีกครั้งก็หนีอีก ผมจับขังสุ่มราวชั่วโมง ลองเข้ากลุ่มอีกครับ รอบนี้ไม่หนี แต่ก็โดนโขกสับจากเมียหลวง จนนอนแน่นิ่ง ผมนึกว่ามันตาย เลยเดินเข้าไปดู มันกลัวผม มากกว่าพวกมันที่รังแกมันอีก.... แต่ตอนมันหนี มันหมดแรงก็นอนนิ่งๆในพุ่มไม้ให้จับง่าย ๆ เลยนะครับ

ท้ายสุดมันไม่หนี คงรู้ว่าหนีไปก็เจอแต่ป่า เขาก็พยายาม เข้ากลุ่ม กลุ่มที่เหมือนจะรังแกมันตลอดเวลา อยู่ด้วยกันได้ครับ ตัวเล็กมาใหม่เสียเปรียบสักหน่อย เวลาให้อาหาร ผมเลยแยกถาดให้ ...ที่ว่ามานี้ไม่มีคอกเลยนะครับ ทุกวันนี้ พวกมันยึดบ่อน้ำ มุมเดิมๆๆของบ่อเป็นที่นอน ที่ตั้งกว้าง หญ้าก็มีหลายมุมหลายแปลง มันก็อยู่มุมเดิม ๆ แปลงเดิมๆๆ ของมัน ราวนี้ครับ  ยิ้มเท่ห์

Sa-to (สา-โท)
*

« ตอบ #751 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 04:53:17 PM »

ระวังห่านกินใบมันสำปะหลังนะครับ

ห่านขาวของผมอายุ 1 เดือน เผลอปล่อยเข้าร่องมัน
กว่าจะรู้เขากินเข้าไปเยอะ กลับมาตายในสระน้ำ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

Liked By: dandin, FSuarez07

ถึงบางพูดพูดดีเป็นศรีศักดิ์ มีคนรักรสถ้อยอร่อยจิต
แม้นพูดชั่วตัวตายทำลายมิตร จะชอบผิดในมนุษย์เพราะพูดจาฯ

สงบ เยือกเย็น
หน้า: 1 ... 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 [47] 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 ... 137   ขึ้นบน
  พิมพ์