หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่ไข่แบบปล่อย  (อ่าน 805 ครั้ง)
์Nopparat1985y
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 11:46:20 AM »

ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยครับ...
 จะเลี้ยงไก่ไข่แบบปล่อย ควรเลือกไก่ไข่พันธุ์ไหนถึงจะเหมาะสมครับ
ตอนนี้กำลังศึกษาดูอยู่ครับ แต่ยังไม่มั่นใจ....
   ขอบคุณมากๆครับ

worraphot
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 06:35:14 PM »

เลี้ยวแบบพาณิชรึเปล่า ถ้าเลี้ยงไว้กินไข่เอง น้อยตัวบ้านเราเองก็ดีครับได้ความสุขทางใจหนึ่งละ ผมตอนนี้กำลังเลี้ยงอยุ่ เลือกพันธ์ไม่ต้องเลือก ผมไปซื้อลูกไก่บอกเอาไก่ไข่ จัดให้ ถ้าผู้ค้ามีจิตใจดี จะให้เราเอาวัคซีนให้ไก่กิน เท่าที่จำได้3ครั้งลูกไก่จะตัดจะงอยปากเรียบร้อยแล้วเรามีหน้าที่ให้ความอบอุ่นให้อาหารประมาณ5-6เดือนไก่จะเรีมไข่ ก็ต้องเปลื่ยนอาหารเป็นไก่ไข่ หลายอย่างครับถ้าจะทำแบบไก่อารมณ์ดีที่เขาคุยกันน่ะ ผมก็ทำครับ คือเป็นการลดต้นทุนการผลิต แต่เพีมแรงงาน ต้องหาอาหารอืนทดแทนอาหารไก่เม็ด มันแพง ทำแล้วไม่คิดอะไรมากไม่ขาดทุนขอยืนยัย ไม่กำไรมากทางพาณิขย์ แต่กำไรทางใจเกินร้อยครับ
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2017, 08:08:15 AM »

ถ้าเลี้ยงไม่มาก พันธุ์ไหนก็ได้ครับ
 ของกำนันเดชา สามโคก เลี้ยงแบบปล่อย มีแปลงฟ้าทลายโจรอยู่ข้างๆ ล้อมกันไว้
 7 วันก็ปล่อยไปกินฟ้าทลายโจรที ไก่แข็งแรงดีไม่ป่วยง่ายครับ
 ผมก็เลี้ยงไว้ 40 ตัว พันธุ์ไหนไม่รู้ ปศุสัตว์ท่านมอบมาให้ดูแล

เลี้ยงไก่แบบพอเพียง ได้มากกว่าไข่ และเงินครับ พ่อผมแก่แล้วไม่ค่อยอยากเดิน พอมีไก่ให้เลี้ยง หาหยวกมาหั่น เดินไปให้ไก่ ได้ออกกำลัง
และยังได้ปุ๋ยดีๆไว้ใช้เอง ไม่ต้องไปซื้อครับ

Liked By: ืnopsee, Ply, Sanguan1965

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
ข้าว กข41,กข57,หอมปทุม
หง
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 02:33:32 PM »

สมัยก่อนนี้ บ้านผมมีไก่ตะเภาครับ ทนทาาน ไม่เป็นโรค ไม่ต้องดูแล แต่เด๋วนี้ไม่มีแล้ว

เกษตรกรชายขอบ
neung123
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2017, 04:24:58 PM »

ผมซื้อไก่ไข่ที่ไกล้หมดไข่มา 50 ตัว ๆ ละ 100.- บาท (เจ้าของเดิมเลี้ยงในกรง) ผมเลี้ยงแบบปล่อยแต่มีรั้วรอบขอบชิด มีพื้นที่ประมาณ 2 งาน มีโรงเรือนไว้ หลบแดดหลบฝน ทำรังไข่ไว้ มีที่ใส่อาหาร ใส่น้ำให้ มีพื้นที่คุ้ยเขี่ยหากินของไก่ มีต้นไม้ไว้หลบแดด ดูแล้วไก่มีสุขภาพดีกว่าเลี้ยงในกรงมาก ไข่อาจจะได้ไม่เต็ม 100% เพราะเอาไก่อายุมากแล้วมาเลี้ยง แต่ 6 เดือนผมได้ทุนคืนทั้งหมดจากการขายไข่แผงละ 100.- บาท หักค่าใช้จ่ายทุกอย่างหมดแล้ว ไม่นับจำนวนไข่ที่ผมเอามากินในแต่ละวันนะครับ อาหารไก่ผมเอารำกับปลายข้าวผสมอาหารไก่ไข่เพื่อลดต้นทุนค่าอาหารครับ ตอนนี้ผ่านไปปีกว่าแล้วไก่ผมยุงสุขภาพดีเหมือนเดิมครับ เอาไว้เผื่อเป็นแนวทางของสมาชิกครับ ผมทุนน้อยไม่มีค่อยเวลาแต่ใจรักการเกษตร
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์