หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้เครื่องเจาะดิน / ดินแข็ง ดานมาก แถมมีเศษหินอยู่เยอะพอควร  (อ่าน 1386 ครั้ง)
A_bomb
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 06:16:25 PM »

ที่ดินเป็น ดินเหนียวปนทราย เวลาที่ฝนไม่ตก ดินจะแห้งและแข็งดานมากๆ  ก่อนจะได้ที่ดินมา เพื่อนบ้านสร้างบ้าน เอารถผสมปูนเข้ามาจอดในที่ น้ำล้างถังปูนก็ราดๆทิ้งบริเวณนี้ เศษอิฐเศษหินก็กระจายเต็มไปหมด ทั้งน้ำหนักรถและน้ำล้างถังปูนคิดว่าเป็นตัวการทำให้ดินดาน

อยากจะขุดหลุม ทำรั้วลวดหนาม และลงต้นไม้ แต่ใช้จอบฟันไม่ลง  ถ้าใช้ อีเทอร์ ฟันลงไป 1 ครั้งได้ลึก 3 นิ้ว

ไม่ทราบว่า เครื่องเจาะดิน จะสามารถจัดการกับกับที่ดินดังกล่าวได้หรือไม่ หรือ จะแก้ปัญหาอย่างไรดี

ขอบคุณค่ะ

Liked By: laihan, UNCLE HUB

แจ่ม อารมณ์ดี
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 07:44:58 AM »

ไม่ไหวครับ เครื่องเจาะเอาไม่ลง
แล้วแข็งขนาดนั้น เวลาเจอหินจะสบัดตีขาเอาง่ายๆ
.
เครื่องเจาะดิน ต้องดินที่มีความชื้น ผ่านการไถมาบ้าง ต้องงานแบบนี้ครับ
ถึงจะเอาน้ำราด ก็เหนื่อยเกิน
.
ผมใช้อยู่หลายรุ่น ต้องดินที่ทำการเกษตรผ่านการไถ และมีความชื้นพอควร
มีกรวดหินนี่แล แขนกับแข้ง จะถูกเครื่องตีเอาง่ายๆ

Liked By: UNCLE HUB, A_bomb

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช
A_bomb
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 04:14:31 PM »

ขอบคุณมากค่ะ คุณแจ่ม อารมณ์ดี  งั้นก็คงล้มเลิกความคิดซื้อเครื่องเจาะไปเลย กลัวอยู่ค่ะว่าจะซื้อมาแล้วใช้ประโยชน์ไม่ได้ จะเสียดายเงิน

Liked By: UNCLE HUB
worraphot
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 08:43:48 PM »

ของผมกองทิ้งไว้ใต้ถุนบ้าน กำลังคิดดัดแปลงไปทำประโยชน์อย่างอืนแต่ยังนึกไม่ออก โกรธ สภาพดินที่บอกมาเหมือนของผม แล้วผมก็เสียตังค์แล้วได้ไม่คุ้มค่า   ให้ดีก็ช่วงนี้หน้าฝนดินยังพอนุ่มให้รถไถใช้ผานสามเปิดหน้าดินไถกลบวัชพื้ชไปด้วยแนวรั้วก็ให้รถไถเขาซ้ำมากหน่อยบอกจะทำรั้วรถไถเขาเข้าใจดี รูดซิบปาก เสียตังค์รถไถแล้วรีบเสียตังค์ทำรั้วเลยครับ ร้องไห้ ขอแนะนำต้นไม้หล้กที่ชอบอย่าเพีงปลูก ต้องปรับปรุงดินให้มีอินทรีย์วัตถุก่อนโดยการใส่ปุ๋ยคอกถ้ามีตังค์ก็ทำได้เลย แต่ถ้าเรายังไม่รีบมาทำผลประโยชน์ก็แนะนำให้ปลูกกล้วยน้ำหว้า รดน้ำแค่พอกล้วยเอาตัวรอดได้ก็พอแล้วที่เหลือให้เทวดาเลี้ยงจากนั้นปล่อยตามเรื่องตามราวหญ้าขึ้นมากๆยีงดี ปีหนึ่งเก็บกล้วยแล้วไถกลบ ทำอย่างนี้3-4ปี ค่อยลงต้นไม้ที่เราชอบจึงจะรอดครับ ที่บอกมาเป็นประสบการณ์จากคนบ้าที่ชาวบ้านเขาว่าผมครับ ตอนนี้เขาบอกว่าผมบ้าขาดดิ้นยอมรับแล้วว่าที่ผมทำเอาแนวทางมาจากโครงการช่างหัวมันครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: A_bomb, vigo74
px4-012
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 07:07:15 PM »

เครื่องเจาะดินก้เหนื่อยเหมือนกันครับ  แต่ลองใช้วิธีผมดู  ผมใช้แชลงสับลงไปก่อน  แล้วใช้เครื่องเจาะดินเจาะตามไป  พอแข็งอีกก็ใช้แชลงสับลงไปอีก  ค่อยๆทำๆไปจนได้ความลึกที่ต้องการ  แต่ดอกที่เจาะต้องเป้นดอกที่ใช้สำหรับเจาะดินแข็งครับ   ผมใช้ยี่ห้อ  topsun  จำรุ่นไม่ได้  แกนดอกเจาะจะเป็นร่องๆ  ไม่ใช่แบบกลมที่เห็นอยู่ทั่วไปครับ

Liked By: A_bomb, vigo74
A_bomb
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 04:17:51 PM »

ของผมกองทิ้งไว้ใต้ถุนบ้าน กำลังคิดดัดแปลงไปทำประโยชน์อย่างอืนแต่ยังนึกไม่ออก โกรธ สภาพดินที่บอกมาเหมือนของผม แล้วผมก็เสียตังค์แล้วได้ไม่คุ้มค่า   ให้ดีก็ช่วงนี้หน้าฝนดินยังพอนุ่มให้รถไถใช้ผานสามเปิดหน้าดินไถกลบวัชพื้ชไปด้วยแนวรั้วก็ให้รถไถเขาซ้ำมากหน่อยบอกจะทำรั้วรถไถเขาเข้าใจดี รูดซิบปาก เสียตังค์รถไถแล้วรีบเสียตังค์ทำรั้วเลยครับ ร้องไห้ ขอแนะนำต้นไม้หล้กที่ชอบอย่าเพีงปลูก ต้องปรับปรุงดินให้มีอินทรีย์วัตถุก่อนโดยการใส่ปุ๋ยคอกถ้ามีตังค์ก็ทำได้เลย แต่ถ้าเรายังไม่รีบมาทำผลประโยชน์ก็แนะนำให้ปลูกกล้วยน้ำหว้า รดน้ำแค่พอกล้วยเอาตัวรอดได้ก็พอแล้วที่เหลือให้เทวดาเลี้ยงจากนั้นปล่อยตามเรื่องตามราวหญ้าขึ้นมากๆยีงดี ปีหนึ่งเก็บกล้วยแล้วไถกลบ ทำอย่างนี้3-4ปี ค่อยลงต้นไม้ที่เราชอบจึงจะรอดครับ ที่บอกมาเป็นประสบการณ์จากคนบ้าที่ชาวบ้านเขาว่าผมครับ ตอนนี้เขาบอกว่าผมบ้าขาดดิ้นยอมรับแล้วว่าที่ผมทำเอาแนวทางมาจากโครงการช่างหัวมันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณค่ะ  ไม่แน่ใจ และกลัวซื้อมาทิ้งเหมือนกันค่ะ เลยอาศัยถามเอาจากผู้มีประสบการณ์

คำแนะนำมีประโยชน์มากค่ะ  แต่ลงต้นไม้ไปบ้างแล้วสิ คงจะลงรถไถไม่ได้แล้ว  ฝนนี้ก็เพิ่งลงกล้วยไปนิดหน่อยแล้ว ตั้งใจให้ระเบิดดิน และช่วยทำให้ดินมีคุณภาพขึ้น ไม่เคยทำเกษตรค่ะไม่มีความรู้ ไม่มีความสามารถเอาเสียเลย นอกจากกล้วยก็มีไม้ป่านิดหน่อย เช่น มะหาด ปะดู่ ดูว่าเขาพอจะตั้งตัวได้แล้ว แต่นี่กำลังหน้าฝน หมดฝนไม่รู้จะยังงัย จะไปตลอดรอดฝั่งมั๊ย เพราะ อาทิตย์หนึ่งไปรดน้ำได้แค่ 1-2 ครั้ง
 ที่ดินส่วนอื่นๆหญ้าขึ้นรกเป็นปกติ แต่มีไมยราพยักษ์ ขึ้นแซมอยู่ จะปล่อยให้หญ้ารกสูงก็จะเข้าไปขุดไมยราพไม่ได้ ไม่รู้จะสามารถกวาดล้างออกได้หมดหรือไม่  ต้องแข่งกับไมยราพ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2017, 04:45:24 PM โดย A_bomb » บันทึกการเข้า
A_bomb
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 04:52:09 PM »

เครื่องเจาะดินก้เหนื่อยเหมือนกันครับ  แต่ลองใช้วิธีผมดู  ผมใช้แชลงสับลงไปก่อน  แล้วใช้เครื่องเจาะดินเจาะตามไป  พอแข็งอีกก็ใช้แชลงสับลงไปอีก  ค่อยๆทำๆไปจนได้ความลึกที่ต้องการ  แต่ดอกที่เจาะต้องเป้นดอกที่ใช้สำหรับเจาะดินแข็งครับ   ผมใช้ยี่ห้อ  topsun  จำรุ่นไม่ได้  แกนดอกเจาะจะเป็นร่องๆ  ไม่ใช่แบบกลมที่เห็นอยู่ทั่วไปครับ

ดอกที่เจาะต้องเป้นดอกที่ใช้สำหรับเจาะดินแข็งครับ   ผมใช้ยี่ห้อ  topsun  จำรุ่นไม่ได้  แกนดอกเจาะจะเป็นร่องๆ

มีรูปเปล่าคะ ? ขอดูรูปหน่อยค่ะ
ดอกเจาะที่ว่านี้ เคยใช้ขุดดิน ที่มีเศษหินปนหรือเปล่าคะ เวิร์คมั๊ยคะ ?
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์