หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบสองปีเต็มแล้ว ที่หนีกรุงมาทำเกษตรอินทรีย์ผสมผสาน  (อ่าน 5183 ครั้ง)
แจ่ม อารมณ์ดี
seller
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2017, 02:57:39 PM »

สนใจต้นมะพร้าวแกงไหมครับ ที่สวนแก่ร่วงแล้วงอกหลายต้นเลย ต้นนี้ดกมากครับ ไม่เคยขาดคอเลย ถ้าสนใจทิ้งที่อยู่ไว้นะครับ

ไปสวนคราวหน้าถ้ายังอยู่จะเก็บส่งไปให้

เมล็ดกะเพราป่า มะอึก มะเขือพวง ดอกแค ผมพอมีครับ ต้องการแจ้งได้ กิ่งแก้วมังกรสีแดงไม่แน่ใจว่าเขาจะว่างตัดให้ได้หรือเปล่า

เอาใจช่วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ฝนตกไม่ทั่วฟ้า 
ลำเอียงแบบนี้ เป็นคนกลางไม่ได้
........................................................
มองที่ดิน อินทรีย์วัตถุน้อยมาก
มองที่ปลา----วัดสภาพน้ำนิดครับ อาหารปลาที่พอช่วยได้ ก็ฟาง+ขี้วัว เอามากองริมๆบ่อ พอเปียกน้ำ ฟางมันย่อย +หนอน เดียวปลามาไซร้เอง กองให้รอบ..สีปลาบ่งบอกคุณภาพน้ำ..น้ำขุ่นไหม สารแขวนลอยจะเยอะ
.......................................................
ปลูกพืชอาหารสัตว์และบำรุงดินก่อน อันดับแรก
......................................................
ปลูกกล้วย ไม่ต้องสนว่าพันธ์อะไร ไปขอมาให้เยอะที่สุด
ขอให้เป็นกล้วยน้ำว้า ได้ฟรีเอาหมด อย่างปลูกลึก 30 เซนต์พอ
.
ปลูกให้ถี่ 1.5เมตร รอบสระ (ปลูกลึกรากจะไม่เดิน สภาพดินแย่)
....................................................
เป็นอาหารปลา เอาซากทุกอย่างของกล้วย บำรุงดิน   โคนกล้วย ปีต่อไป ปลูก พืช ลงตรงนั้นละ
ย้ายกล้วยปลูกไปเรื่อยๆ จะปลูกต้นไม้ตรงไหน ปลูกกล้วย ไว้เลย หลายๆกอ
......................................................
อีก 1 ปี จะเห็นผล ว่ามันใช่เลย
จะปลูกมะเขือ ก็ได้ พริกก็ได้ ผักก็ได้ ปลูกไปตามหลุมกล้วยที่เราตัดทิ้งๆนั่นละ
...................................................

เผื่อเป็นแรงบันดาลใจได้บ้าง  อย่าพึ่งเลี้ยงสัตว์เยอะ เพราะมันร้องกิน  ต้นไม้ ไม่ร้องกิน เน้น ต้นไม้ก่อนหรือปลาสลิด มันกินพืช

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช

บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2017, 03:26:00 PM »

สนใจต้นมะพร้าวแกงไหมครับ ที่สวนแก่ร่วงแล้วงอกหลายต้นเลย ต้นนี้ดกมากครับ ไม่เคยขาดคอเลย ถ้าสนใจทิ้งที่อยู่ไว้นะครับ

ไปสวนคราวหน้าถ้ายังอยู่จะเก็บส่งไปให้

เมล็ดกะเพราป่า มะอึก มะเขือพวง ดอกแค ผมพอมีครับ ต้องการแจ้งได้ กิ่งแก้วมังกรสีแดงไม่แน่ใจว่าเขาจะว่างตัดให้ได้หรือเปล่า

เอาใจช่วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ฝนตกไม่ทั่วฟ้า 
ลำเอียงแบบนี้ เป็นคนกลางไม่ได้
........................................................
มองที่ดิน อินทรีย์วัตถุน้อยมาก
มองที่ปลา----วัดสภาพน้ำนิดครับ อาหารปลาที่พอช่วยได้ ก็ฟาง+ขี้วัว เอามากองริมๆบ่อ พอเปียกน้ำ ฟางมันย่อย +หนอน เดียวปลามาไซร้เอง กองให้รอบ..สีปลาบ่งบอกคุณภาพน้ำ..น้ำขุ่นไหม สารแขวนลอยจะเยอะ
.......................................................
ปลูกพืชอาหารสัตว์และบำรุงดินก่อน อันดับแรก
ปลูกกล้วย ไม่ต้องสนว่าพันธ์อะไร ไปขอมาให้เยอะที่สุด
ขอให้เป็นกล้วยน้ำว้า ได้ฟรีเอาหมด อย่างปลูกลึก 30 เซนต์พอ
.
ปลูกให้ถี่ 1.5เมตร รอบสระ (ปลูกลึกรากจะไม่เดิน สภาพดินแย่)
....................................................
เป็นอาหารปลา เอาซากทุกอย่างของกล้วย บำรุงดิน   โคนกล้วย ปีต่อไป ปลูก พืช ลงตรงนั้นละ
ย้ายกล้วยปลูกไปเรื่อยๆ จะปลูกต้นไม้ตรงไหน ปลูกกล้วย ไว้เลย หลายๆกอ
อีก 1 ปี จะเห็นผล ว่ามันใช่เลย
จะปลูกมะเขือ ก็ได้ พริกก็ได้ ผักก็ได้ ปลูกไปตามหลุมกล้วยที่เราตัดทิ้งๆนั่นละ
...................................................

เผื่อเป็นแรงบันดาลใจได้บ้าง  อย่าพึ่งเลี้ยงสัตว์เยอะ เพราะมันร้องกิน  ต้นไม้ ไม่ร้องกิน เน้น ต้นไม้ก่อนหรือปลาสลิด มันกินพืช

5555 คนดิ้นรนช่วยตัวเองก่อนที่จะร้องขอ น่าช่วยครับลุง

อีกอย่างของที่ให้มันก็ไม่ได้มีราคาค่างวดอะไรมาก

ของในสวนทั้งนั้น นี่เสียดายถ้าผมตอนกิ่งไผ่เป็นผมก็จะตอนให้

เสียค่าส่งนิดนึง น้องเขาไปต่อยอดได้มันก็น่าดีใจครับลุง

ทิ้งที่อยู่ไว้ด้วยนะครับ อีก20วัน ผมไปตัดมะพร้าวจะดูมาให้
Innseethongfarm
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 04:09:07 AM »

มั่วแต่ซ่อมตาข่ายกั้นปลา...ลวดมันขาดปลาไปเกือบหมดเลย เลี้ยงปลาในนาข้าวด้วยครับ ร้องไห้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2017, 01:29:01 PM โดย Innseethongfarm » บันทึกการเข้า
HUAMAI
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 04:20:38 PM »

ติดตามชมด้วยความสุขไปพร้อมกับ จขกท. เลยครับ  อายจัง
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 07:44:48 PM »

ปีนี้สวนเกษตรอินทรีย์ผสมผสานเริ่มเป็นรูปเป็นร่างขึ้น ปัญหาเยอะมากครับ ไม่ว่าจะเป็นมะนาวเจอโรคหนอนชอนใบแก้ไม่หาย กล้วยหอมทองต้นพันธุ์ไม่ดี เจอฝนตกตลอดต้องบำรุงด้วยปุ๋ยเพิ่ม  กล้วยน้ำว้าเป็นเชื่อรา กำลังออกลูกยืนต้นตายซะงั้น ปลาเลี้ยงในนาข้าวหลุดไป ปลาดุกที่ปล่อยไว้บ่อเล็กท้ายสวนหลุดไปหมด ฝนตกน้ำท่วมบ่อและคูคลอง ลูกไก่เจอตัวจิ้งเหลนกัดตายเป็นสิบๆ ตัว ไก่ราคาตกอยู่ช่วงหนึ่ง โลละ 60 บาท ตะไคร้หาตลาดไม่ได้ เป็นต้น ค่อยแก้ไปทีละเล็กละน้อยเก็บเกี่ยวเป็นประสบการณ์ เริ่มจับทางได้แล้วครับ

บ่อน้ำที่ขุดไว้ลงปลาดุก5 พัน และปลานิลตะเพียน เป็นหมื่นๆ ตัว

เลี้ยงปลารวมในบ่อใหญ่ และจับปลานิลตะเพียนไปปล่อยในนาข้าว

ปลูกข้าวอินทรีย์สองไร่ พร้อมกับเลี้ยงปลาในนาข้าว

บ่อเล็กท้ายสวนปล่อยปลาดุกไป1พันตัว ฝนตกหนักมากหลุดไปหมดเลย กั้นไม่ทัน

ไผ่กิมซุงที่ปลูกไว้ 100 ต้นตามแนวขอบบ่อและคูคลองคันนา เริ่มโต

HUAMAI
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2017, 08:06:57 PM »

มีอาหารเพียงพอสำหรับยังชีพอยู่แล้ว ล้มกี่ครั้งก็ยังมีแรงลุกขึ้นได้ครับ

ลองขายปลาดุก แถม ตะไคร้และเครื่องยำดูครับ น่าจะดี  ยิ้ม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 07:11:50 AM »

มีอาหารเพียงพอสำหรับยังชีพอยู่แล้ว ล้มกี่ครั้งก็ยังมีแรงลุกขึ้นได้ครับ

ลองขายปลาดุก แถม ตะไคร้และเครื่องยำดูครับ น่าจะดี  ยิ้ม

ขอบคุณครับ

Liked By: HUAMAI
j-family
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 07:42:39 PM »

มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ ดอก ผล เริ่มออกแล้ว น่าชื่นใจแทน  อายจัง
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 08:17:29 PM »

มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ ดอก ผล เริ่มออกแล้ว น่าชื่นใจแทน  อายจัง

ขอบคุณครับ

Liked By: HUAMAI, manava
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์