หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบสองปีเต็มแล้ว ที่หนีกรุงมาทำเกษตรอินทรีย์ผสมผสาน  (อ่าน 2534 ครั้ง)
Innseethongfarm
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 12:02:21 PM »

เมื่อปลายปี 58 ผมได้ประสบปัญหาชีวิตบางอย่าง จนไม่สามารถอธิบายได้ ผมต้องยอมละทิ้งทุกสิ่งทุกอย่างในเมืองกรุงหนีมาบ้านนอก ซึ่งเป็นบ้านเกิดผม แม้แต่คนรักก็ต้องมาหนีจากไปไกล ยอมรับว่าช่วงสองสามเดือนแรก ผมมึนๆ งงๆ มาก คิดอะไรไม่ออกเลย ผมไม่รู้จะทำอะไรครับ จากที่เคยมีเงินเดือนประจำเดือนละ สองสามหมื่นบาท ที่พอใช้จ่าย ก็ไม่มีเลยสักบาทในแต่ละเดือน ศูนย์บาทจริงๆ ครับ ประกอบกับพ่อก็ชราภาพ ช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ แม่ก็คอยดูแลอยู่ แต่ยังพอมีเงินช่วยเหลือของรัฐพอประคองและทุเลาไปได้ ผมคิดจะหวนกลับคืนไปบางกอกก็ไม่มีทุนเลยสักกะบาทแดงเดียว วันหนึ่งผมได้ไปรื้อหนังสือที่บ้านเก่ากองหนึ่ง ผมได้เจอหนังสือเกี่ยวกับการเกษตรเล่มหนึ่ง ทำให้ผมฉุกคิดขึ้นได้ และเป็นจุดเริ่มต้น หรือจุดประกายของการทำเกษตรของผมเลยครับ ผมกลับมาคิดว่า เอะ! ผมก็มีทรัพยากร คือที่นา เป็นที่ทำกิน เหลืออยู่ จำนวน 10 ไร่ ทำไมเราไม่สามารถที่จะทำมาหากินเพื่อสร้างรายได้เลย นอกจากทำนาอย่างเดียว ผมเป็นคนภาคอิสาน ครับ จังหวัดสุรินทร์ เห็นพ่อแม่ทำนามาตั้งแต่สมัยเด็กๆ แต่ทำไมเรายังไม่มีกิน และอดๆ อยากๆ อยู่ ผมก็เลยเปลี่ยนความคิดทันที ณ เดี๋ยวนั้น คือ ผมจะทำเกษตร และเป็นเกษตรอินทรีย์ แบบผสมผสาน ผมเด็ดเดี่ยวมากครับ และตั้งปณิธานไว้เลยครับ ว่าจะไม่หวนกลับไปบางกอกอีกแล้ว เพราะผมโชคดีที่ยังมีที่นา ที่พ่อเอาไว้ให้เป็นมรดก เดี๋ยวตอนหน้าผมจะมาเล่าขั้นตอนการทำเกษตรของผมทีละตอนทีละตอน นะครับ ว่าพบเจออุุปสรรคปัญหาเยอะมากมายขนาดไหน
<a href="http://www.youtube.com/v/ehZYIDg0rBk&amp;t=5s" target="_blank">http://www.youtube.com/v/ehZYIDg0rBk&amp;t=5s</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2017, 12:09:45 PM โดย Innseethongfarm » บันทึกการเข้า

Ply
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 01:38:01 PM »

ปูเสื่อรอชม...คนสุรินทร์เหมือนกันเหลา.. ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

Liked By: UNCLE HUB, vigo74
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 07:50:32 PM »

Liked By: UNCLE HUB
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2017, 08:27:31 PM »

มาต่อกันครับ ว่าทำไมผมถึงเจออุปสรรคในการทำการเกษตรในครั้งนี้ มรดกของพ่อจำนวน 10 ไร่ มันเป็นทุกขลาภครับ ซ้ำเติมผมลงไปอีกครับ
คือ โฉนดตัวจริงได้ไปอยู่กับนายทุนซะแล้ว ตามรูปแผนผังที่ผมโชว์ให้ดูนี้ พูดง่ายๆ ครับ ผมถูกคนโกง หลอกพ่อไปเอาเงินกู้กับนายทุนครับ
คนใกล้ตัว นั้นแหละครับ มันมีสุภาษิตอย่างหนึ่งที่ผมจะบอกให้นะครับ "มีเงินนับว่าน้อง มีทองนับว่าพี่ ยามไม่มีเมิงเป็นหมา" มันสุดแสนจะเจ็บปวดที่สุด
และผมก็ต้องเข้าไปแก้ปัญหา จนได้รู้ความจริงของวงจรอุบาทว์นี้ แม้แต่ตัวรัฐบาลเองก็ยังแก้ปัญหาได้ยาก ผมใช้การแก้ปัญหารวมทั้งสิ้นเกือบ 6 เดือน
คุณก็รู้ว่าระบบราชการไทย มันรวดเร็วกว่าเต่า และนำหน้าไม่กี่มิลลิเมตรเอง อาจจะช้ากว่าด้วยครับ นายทุนเจ้านี้ก็เป็นตอใหญ่พอสมควร และเคี่ยวลากดิน
ทำไงได้หลงเข้าไปกับดักเขาแล้วครับ ผมได้อัยการช่วยเจรจาให้ จนลดเหลือ เกือบครึ่งล้านนะครับ จำใจต้องนำที่ดินไปขายครึ่งหนึ่ง เอาเงินไปนับให้นายทุน
เขาสดๆ ถ้าเจรจาไม่ได้ก็จบเพราะรัฐบาลไม่อาจจะช่วยอะไรเราได้มากนัก เกินครึ่งล้านแล้วกัน  มันเกี่ยวกับความไม่รู้ของชาวนาชาวบ้านในกฎหมายครับ
นี้แหละครับ ที่เขาเรียก เคราะห์ซ้ำกรรมซัด / ที่แถวสุรินทร์ บุรีรัมย์ บ้านผมวงจรนี้อุบาทว์จริงครับ ยังไม่เข้าการทำเกษตรอินทรีย์ของผมซะแล้ว ก็จะรากเลือดซะก่อนแล้ว เดวตอนหน้าผมจะมาเข้าเรื่องการทำเกษตรอินทรีย์ของผมต่อครับ ได้ระบายบอกและให้เป็นอุทาหรณ์แก่เราชาวเกษตรทุกคนนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2017, 09:04:10 PM โดย Innseethongfarm » บันทึกการเข้า
zuddum
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 06:32:57 AM »

ยิ้ม บ่อเก้บน้ำผมว่ามันเล้กไป น่าจะขุดสัก1งานหรือใหญ่กว่านี้ก็จะเก็บน้ำได้เยอะ แต่ก็หมดเงินเยอะ5555
พี่แสง
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 10:30:58 AM »

อายุยังน้อย ชีวิตต้องสู้ 
มีคำพังเพยกล่าวไว้ ภายใต้ดวงอาทิตย์นี้ ไม่มีอะไรที่มนุษย์ทำไม่ได้ ยกเว้นไม่ยอมทำ

ยกตัวอย่างเช่น เราบินลัดฟ้าได้ด้วยเครื่องบิน บินเร็วกว่านกทุกชนิด
เราเห็นหน้ากันได้คุยกันได้ แม้จะอยู่คนละซีกโลก

ไม่ละพยายามย่อมพบหนทางที่สว่างโรจน์
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 02:11:04 PM »

อายุยังน้อย ชีวิตต้องสู้ 
มีคำพังเพยกล่าวไว้ ภายใต้ดวงอาทิตย์นี้ ไม่มีอะไรที่มนุษย์ทำไม่ได้ ยกเว้นไม่ยอมทำ

ยกตัวอย่างเช่น เราบินลัดฟ้าได้ด้วยเครื่องบิน บินเร็วกว่านกทุกชนิด
เราเห็นหน้ากันได้คุยกันได้ แม้จะอยู่คนละซีกโลก

ไม่ละพยายามย่อมพบหนทางที่สว่างโรจน์

ใช่ครับ

Liked By: Sanguan1965
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 02:13:01 PM »

ยิ้ม บ่อเก้บน้ำผมว่ามันเล้กไป น่าจะขุดสัก1งานหรือใหญ่กว่านี้ก็จะเก็บน้ำได้เยอะ แต่ก็หมดเงินเยอะ5555
ผมขุดบ่อใหญ่ด้านหน้าสวน... แล้วครับ เดวจะรีวิวให้ดูครับ บ่อโครงการครับ 2,5000 บาท
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2017, 09:31:22 PM »

มาเข้าเรื่องการทำเกษตรอินทรีย์ของผมสักที ในช่วงต้นปี 59 เผอิญได้มีโครงการขุดบ่อดิน ของกรมพัฒนาที่ดินพอดี ผมก็ได้ลงชื่อ และก็ได้ขุดช่วงเดือน มี.ค. ถือว่าเป็นเรื่องโชคดีที่ไม่ต้องเสียเงินขุดบ่อเอง ผมเสียเงินให้เพียง 2,500 บาท แก่เจ้าของรถแบคโฮ ก็ได้บ่อดินขนาด ยาว 33 เมตร กว้าง 27 ลึก 3 เมตร
ถือเป็นจุดเริ่มต้นที่ดี ในการทำเกษตรอินทรีย์ของผมเลยทีเดียว หลังจากนั้นผมก็ทยอยหาพืชมาปลูกริมขอบบ่อ ไม่ว่าจะพืชระยะสั้นข่า ตะไคร้ กล้วย มัน และพืชยืนต้นอื่นๆ อีกนิดหน่อย เพราะเป็นดินใหม่ ต้องใช้ระยะเวลาบำรุงดินพอสมควร รถขุดลงไปตรงบ่อนี้เจอตาน้ำซึมออกมาประมาณหัวเข่า ผมก็ได้ใช้น้ำนี้แหละครับรดพืชที่เริ่มปลูก ใช้แรงพอสมควร ลองคิดดูครับ ผมใช้ถังน้ำห้อยไว้กับไม่ไผ่เพื่อตักน้ำในบ่อทีละถึง เพราะยังไม่มีทุนเงินเลย รอการแบ่งโฉนดขาย 5 ไร่ ผมก็จะได้โฉนด ที่เหลือ 5 ไร่ เอาไปกู้ ธกส. เพราะตั้งแต่ไปทำงานที่ กทม. เกือบ 20 ปี แทบไม่เคยจับจอบ จับเสียมเลย ยอมรับว่าเหนื่อยๆ สุด เกือบถอดใจเลยทีเดียวครับ แต่ผมก็ฮึดสู้จนรอดมาได้ <a href="https://www.youtube.com/v/FkO_5i_CDTU&amp;t=1s" target="_blank">https://www.youtube.com/v/FkO_5i_CDTU&amp;t=1s</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2017, 07:36:18 PM โดย Innseethongfarm » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2017, 09:19:34 PM »

และผมก็เริ่มทำเกษตรอินทรีย์ หลังจากที่ผมได้ขุดบ่อดินแล้ว โดยได้ปล่อยปลาดุกจำนวน 2 พันตัว กับปลานิล ปลาตะเพียนอย่างละ 1 พันตัว และไปขอซื้อไก่บ้านจำนวน 4-5 ตัวมาเลี้ยง และแยกเอาหน่อกล้วยที่มีอยู่แล้ว มาปลูกริมขอบบ่อ และก็ปลูกข้าวอินทรีย์ บนพื้นที่นาจำนวน 2 ไร่ ที่เหลือ ก็เริ่มได้กินผลผลิต มาจนถึงสิ้นปี 59 แม้ไม่มาก แต่ก็ประหยัดค่าใช้จ่ายค่าอาหารไปได้เยอะ และก็เริ่มเห็นผลทีละน้อยๆ จากพื้นดินนาว่างเปล่า เริ่มกลายเป็นสวนเกษตรอินทรีย์ อย่างที่ผมคิดไว้แล้วครับ ผมไม่เคยทำเกษตรเลย จำความได้แค่ตอนเด็กๆ ไปทำนากับพ่อเท่านั้น พอจบ ม.3 ก็ไปเรียนที่กรุงเทพและทำงานเลย แต่สัญชาตญานของลูกชาวนายังมีอยู่ในตัว ก็พยายามทำ และไปดูคนอื่นเขาปลูก ถามเขา และก็มาหาข้อมูลในอินเตอร์เนต เจออุปสรรคปัญหาเยอะมาก ไม่ว่าจะเกี่ยวกับชาวบ้านที่บอกว่าผมบ้า และปัญหาเกี่ยวกับความไม่รู้ในด้านการทำเกษตร เหนื่อยฟรีก็มี เช่น ปลูกถั่วลิสง ไม่ถูกเวลา ดันไปปลูกตอนเดือน ก.พ. แล้วพอมาถึง เม.ย. ก็ขาดน้ำสิครับ ไม่มีระบบน้ำ ยังไม่มีเงิน ได้กินถั่วลิสงต้ม หม้อเดียว จาก 2 ไร่ ซื้อเครื่องไดโวมาทีหลัง ก็ไม่ทันการแล้ว เป็นต้น

บ่อที่ขุดกับโครงการหมอดิน กินพื้นที่ประมาณ 2 งาน ตอนแรก

เล้าไก่ เอาไม้จากบ้านเก่า และสังกะสีมาทำแบบง่ายๆ เพื่อเลี้ยงไก่บ้าน

ขอซื้อไก่บ้านมาเลี้ยง 4-5 ตัว เริ่มแรก

ไก่บ้านเริ่มไข่ ดกมาก

เลี้ยงปลาดุก ตัวสีเหลืองนวล น่ารับประทานมากครับ

ผสมปุ๋ยอินทรีย์ชีวภาพใช้เอง

เอาปุ๋ยไปใส่นาข้าวอินทรีย์ กับกล้วย และพืชที่ปลูกไว้ริมขอบบ่อ

ปลูกข้าวอินทรีย์ บนที่นาที่เหลือประมาณ สองไร่กว่า

นี้คือกิจกรรมที่ทำเมื่อปีที่แล้วครับ ปี 59 ก็เริ่มเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาทีละเล็กละน้อย เดี๋ยวตอนต่อไป
ผมจะอัพเดทภาพกิจกรรม ปี 60 ครับ ตั้งแต่ต้นปี จนถึงปัจจุบัน
ssaaming
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 01:16:33 PM »

บ่อดินขนาด ยาว 33 เมตร กว้าง 27 ลึก 3 เมตร ใช้เวลาขุดกี่วันครับ อยากจะขุดอยู่เหมือนกัน

Liked By: Innseethongfarm, vigo74

ชีวิตเริ่มตรงที่คำว่าฝ่าฟัน ขอเพียงใจเราเท่านั้นไม่หวั่นไหว บทชีวิตของเรา เราจะทำให้มีความหมาย
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 03:32:05 PM »

บ่อดินขนาด ยาว 33 เมตร กว้าง 27 ลึก 3 เมตร ใช้เวลาขุดกี่วันครับ อยากจะขุดอยู่เหมือนกัน

เขาขุดหนึ่งวันครับ รถแบกโฮขนาดใหญ่

Liked By: vigo74, ssaaming
chunkung
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 10:39:18 AM »

ปลาดุกสีสวยน่าจะปิ้ง อร่อยเนาะครับ
สู้ต่อไปครับ

Liked By: Sanguan1965

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 08:46:10 PM »

สนใจต้นมะพร้าวแกงไหมครับ ที่สวนแก่ร่วงแล้วงอกหลายต้นเลย ต้นนี้ดกมากครับ ไม่เคยขาดคอเลย ถ้าสนใจทิ้งที่อยู่ไว้นะครับ

ไปสวนคราวหน้าถ้ายังอยู่จะเก็บส่งไปให้

เมล็ดกะเพราป่า มะอึก มะเขือพวง ดอกแค ผมพอมีครับ ต้องการแจ้งได้ กิ่งแก้วมังกรสีแดงไม่แน่ใจว่าเขาจะว่างตัดให้ได้หรือเปล่า

เอาใจช่วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 10:52:45 PM »

ปลาดุกสีสวยน่าจะปิ้ง อร่อยเนาะครับ
สู้ต่อไปครับ

ครับอร่อย..สีของปลาเป็นไปตามลักษณะน้ำในบ่อใหม่ คือสีขุ่นครับ
เนื้อปลาดุกหอมอร่อยมาก ย่างกลิ่นโชยเลยครับ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 10:56:38 PM »

สนใจต้นมะพร้าวแกงไหมครับ ที่สวนแก่ร่วงแล้วงอกหลายต้นเลย ต้นนี้ดกมากครับ ไม่เคยขาดคอเลย ถ้าสนใจทิ้งที่อยู่ไว้นะครับ

ไปสวนคราวหน้าถ้ายังอยู่จะเก็บส่งไปให้

เมล็ดกะเพราป่า มะอึก มะเขือพวง ดอกแค ผมพอมีครับ ต้องการแจ้งได้ กิ่งแก้วมังกรสีแดงไม่แน่ใจว่าเขาจะว่างตัดให้ได้หรือเปล่า

เอาใจช่วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

สนใจครับ..แต่ตอนนี้ฝนกระหน่ำ ไม่ลืมหูลืมตาเลยครับ เละเทะไปหมด  เบรกสักอาทิตย์สองอาทิตย์...ก่อน
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์