หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นอะไร กินได้ไหมคะ  (อ่าน 384 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 02:24:25 PM »

ซื้อต้นมะนาวยักษ์ แต่มีเจ้าต้นที่จะสอบถามติดมาด้วยตอนนั้นสูงพ้นเครื่องปลูกประมาณ7-8 นิ้ว แม่ค้าจะถอนออกแต่I-Ko เห็นใบเขียวอ่อนสวยดี ก็เลยขอหิ้ว
ทั้งกระถาง แม่ค้าบอกว่าถ้าบอกช้าอีกนิดเดียวโดนถอนทิ้งแน่ๆ เข้าบ้านก็ตั้งกระถางไว้ไม่ได้ย้ายเพราะกลัวมะนาวร่วง ผ่านไปเป็นเดือน ลืมไปแล้ว มาเห็นอีกที
โตเร็วมากเกือบ 2 ฟุตแล้ว ใบยังเขียวอ่อนสวยอยู่เหมือนเดิม ที่เพิ่มก็คือตั้งช่อดอกแล้วค่ะ

I-Ko
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 11:39:12 PM »

เอาภาพดอกมาลงเพิ่มให้ค่ะ ตอนนี้ห่วงอย่างเดียวว่าไม้ปริศนาจะเป็นไม้เบื่อไม้เบาหรือเปล่า เดี๋ยวเก็บมะนาวไปกินจะเมากันทั้งบ้าน

damr
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2017, 06:44:36 PM »

ลักษณะดอกเหมือนผักกาดช้าง ถ้าดอกเป็นตุ้มสีแดงฝอยๆ ลองดูในgoogleครับ หรือจะเป็นผักกาดปลิว(ชื่อปลิวนะครับ)

Liked By: I-Ko
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2017, 06:58:41 PM โดย damr » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2017, 09:41:55 PM »

ลักษณะดอกเหมือนผักกาดช้าง ถ้าดอกเป็นตุ้มสีแดงฝอยๆ ลองดูในgoogleครับ หรือจะเป็นผักกาดปลิว(ชื่อปลิวนะครับ)

ขอบคุณข้อมูลเป็นประโยชน์มากค่ะ และมีแนวโน้มเป็น ผักกาดช้าง / ผักกาดปลิว ขอรอดูดอกอีกนิดค่ะเพราะยังไม่เห็นว่าดอกสีอะไร
ในกูเกิ้ลดอกสีส้มอมแดง เวลาเริ่มจะมีดอกคอยอดจะโน้มหัวทิ่มลงเหมือนคอหัก เค้าก็เลยเรียก ผักกาดช้าง ว่า ผักคออ่อน แต่ต้นของ I-Ko ยังคอแข็ง
damr
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 03:34:38 PM »

กว่าจะหาได้ตั้งหลายวัน เคยเห็นคุ้นตาแต่ไม่ทราบชื่อ อยู่ตามสนามหญ้าเคยเห็นในสนามฟุตบอลโรงงานดูจนออกเป็นเม็ดแต่ไม่รู้ชื่อเลยไม่กล้าเก็บเหมือนกันครับ

I-Ko
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 10:52:48 AM »

ขอบคุณข้อมูลเป็นประโยชน์มากค่ะ และมีแนวโน้มเป็น ผักกาดช้าง / ผักกาดปลิว ขอรอดูดอกอีกนิดค่ะเพราะยังไม่เห็นว่าดอกสีอะไร
ในกูเกิ้ลดอกสีส้มอมแดง เวลาเริ่มจะมีดอกคอยอดจะโน้มหัวทิ่มลงเหมือนคอหัก เค้าก็เลยเรียก ผักกาดช้าง ว่า ผักคออ่อน แต่ต้นของ I-Ko ยังคอแข็ง

พัฒนาการล่าสุด ดอกยังคอแข็งอาจจะเป็นเพราะภาพดอกผักกาดช้างจะดอกใหญ่กว่าและพอเป็นช่อทำให้ช่อดอกหนักจนโน้มลง(แค่สันนิษฐาน)
ขอขอบคุณเครดิตภาพดอกจาก ... กรมอุทธยานแห่งชาติ สัตว์ป่าและพันธุ์พืช สำนักบริหารพื้นที่อนุรักษ์ที่16 สาขาแม่สะเรียง
http://www.fca16mr.com/webblog/blog.php?id=1647

แต่ดอกต้นปริศนา ดอกจะเล็กประมาณเมล็ดข้าวโพดข้าวเหนียวฝักอวบๆ ที่ต้มสุก(ไม่ใหญ่เท่าเมล็ดข้าวโพดหวานสีเหลือง) อีกประการที่สำคัญคือดอกสี
เหลืองแต่ดูแล้วว่าถ้าดอกแก่คงจะบานและแตกเป็นฝอยๆ ปลิวไปตามลม ฐานดอกโค้งเหมือนระฆังคว่ำไม่เป็นแป้นเชิงเทียนแบบผักกาดช้าง
ดูแล้วโอกาสเป็นผักกาดช้างห่างไกล หรือจะเป็นพันธุ์ดอกเหลือง?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2017, 10:55:42 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
damr
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 08:58:22 AM »

ทราบชื่อหรือยังครับ ลุ้นอยู่เหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม

I-Ko
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 11:32:33 PM »

ทราบชื่อหรือยังครับ ลุ้นอยู่เหมือนกัน ยิงฟันยิ้ม

ยังไม่ทราบชื่อเลยค่ะ  สำหรับชื่อ ผักกาดช้าง ตอนแรกดีใจนึกว่ามีลุ้น แต่ตอนนี้รู้สึกลางเลือนเพราะลักษณะช่อดอกและสีดอกไม่เหมือนค่ะ
aoy999
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 02:16:54 PM »

แอบย่องมาแปะลิงค์คุณ  I-ko ลองดูว่าใช่ต้นเดียวไหมคะ

https://medthai.com/%E0%B8%9C%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B8%81/

I-Ko
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 04:05:56 PM »

แอบย่องมาแปะลิงค์คุณ  I-ko ลองดูว่าใช่ต้นเดียวไหมคะ

https://medthai.com/%E0%B8%9C%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%94%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B8%81/

ตอนแรกก็คิดว่ามีความเป็นไปได้สูงมากเลยค่ะ แต่เสียดายว่าพอดูลักษณะต้นและใบ คือ ต้นในลิงค์เล็ก พอสืบค้นต่อก็ไม่เห็นภาพต้น เจอแต่ใบทรงเล็ก ทำให้
ิึคิดว่าไม่น่าใช่ค่ะ เสียดายสรรพคุณแก้ปวดฟัน และแก้อัมพาตด้วย ... แต่ขอขอบคุณมากๆ เพราะ K.aoy999 นำร่องให้ I-Ko สืบค้นจากคำว่า ผักกาดโคก ไปเจอ ผักกาดปลิว(สีดอกไม่เหมือน) เจอผักกาดกบ

ซึ่งตอนนี้สะดุดตรงผักกาดกบนี่แหล่ะ เพราะใบเขียวใหญ่ แต่ดอกเค้าเหลืองทองเข้ม (ดอกที่บ้านเหลืองเหมือนเบญจมาศ) ต้นไม่สูง (ที่บ้านต้นสูงใบดก)
http://www.phargarden.com/main.php?action=viewpage&pid=71

แต่ทรงต้นผักกาดปลิว คล้ายมากที่สุด เสียตรงดอกคอตกและแป้นดอกเป็นรูปเชิงเทียนบาน สีดอกแดงตามลักษณะที่เค้าบรรยาย
http://thaiherb-tip108.blogspot.com/2011/02/blog-post_7659.html

สรุปว่า ยังไม่ทราบชื่อแต่คาดว่าน่าจะเป็นสมุนไพรพื้นบ้านตัวหนึ่ง และน่าจะเป็นตระกูลผักกาด (สันนิษฐานไว้ก่อนจากการอนุเคราะห์ข้อมูลสืบค้น ผักกาดโคก ที่ K.aoy999 นำมาให้พิจารณา จุมพิต ) ภาพดอกล่าสุดที่บ้านค่ะ จากดอกที่บานเป็นสีเหลืองเบญจมาศ พอดอกแก่จะเป็นฝอยสีขาว

เอาภาพใบมาให้ดูค่ะ (ใบใหญ่พอสมควร)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2017, 04:19:42 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
mint_pressy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 09:03:36 PM »

รอติดตาม ต่อไปค่ะ

I-Ko
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 08:08:54 PM »

คาดว่าภาพชุดนี้จะเป็นชุดสุดท้าย เพราะหลังจากดอกเริ่มแก่ และปลิวไปตามสายลม ต้นก็คงจะค่อยๆ วายและแห้งตายไปค่ะ
ความสูงปัจจุบัน โตเต็มที่ คือประมาณ 3 ฟุต

ดอกเป็นช่อ คอดอกไม่หัก(ไม่ก้มหน้า) ดอกสีเหลืองอ่อนคล้ายสีดอกดาวเรือง เมื่อดอกแก่จะเป็นฝอยขาวปลิวไปตามลม

ใบเขียวสด ตั้งแต่เล็กจนโต พบว่าใบไม่มีเหลืองร่วง แข็งแรงทุกใบ ในขณะที่ปลูกอยู่ในกระถางมะนาวแต่มะนาวดูใบและต้นยังแข็งแรงสู้ไม่ได้

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์