หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีที่ดิน อยู่ 2 ไร่ ปลูกบ้าน 200ตรว. ไม่มีคนอยู่ เอาไปทำอะไรดี  (อ่าน 6640 ครั้ง)
นพ บ้านอ้อยหวาน
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 12:38:11 PM »

มีที่ดิน อยู่ 2 ไร่ ปลูกบ้าน 200ตรว. ไม่มีคนอยู่ เอาไปทำอะไรดี

ที่ดินอยู่บ้านโป่ง ราชบุรี นะครับ
บ้านติดถนนราดยาง เลย ไม่ได้กันดาน
ปัจจุบัน หลังบ้าน ทิ้งร้างเอาไว้ เดิมปลูก อ้อย ปลูกข้าวโพด
ตอนนี้ไม่มีคนทำแล้ว ทิ้งร้างเอาไว้ ต้นไม้บุกบ้านมากๆ รกสุดๆ
ตัวผมก็อยู่ กทม จะแก้ปัญหานี้ไงดีครับ

ตอนนี้ต้องจ้างคนไปตัดหญ้า เดือนละ 1,500
บ้านก็ให้แมวเฝ้า ไม่งั้นหนูแทะสายไฟหมดบ้านแน่

ขอไอเดียเพื่อนๆด้วยครับ

Liked By: Santiburi, laihan

Aomsin & Earth
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 03:14:01 PM »

มีที่ดิน อยู่ 2 ไร่ ปลูกบ้าน 200ตรว. ไม่มีคนอยู่ เอาไปทำอะไรดี

ที่ดินอยู่บ้านโป่ง ราชบุรี นะครับ
บ้านติดถนนราดยาง เลย ไม่ได้กันดาน
ปัจจุบัน หลังบ้าน ทิ้งร้างเอาไว้ เดิมปลูก อ้อย ปลูกข้าวโพด
ตอนนี้ไม่มีคนทำแล้ว ทิ้งร้างเอาไว้ ต้นไม้บุกบ้านมากๆ รกสุดๆ
ตัวผมก็อยู่ กทม จะแก้ปัญหานี้ไงดีครับ

ตอนนี้ต้องจ้างคนไปตัดหญ้า เดือนละ 1,500
บ้านก็ให้แมวเฝ้า ไม่งั้นหนูแทะสายไฟหมดบ้านแน่

หาคนเช่าครับดูแลบ้านให้ด้วยดูแลที่ดินเราด้วย
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 03:30:32 PM »

หาคนเช่าครับดูแลบ้านให้ด้วยดูแลที่ดินเราด้วย

สงสัยต้องหาคนแถวนี้...  ^_^
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 08:57:42 PM »

ปลูกมะละกอฮอลแลนด์  มะพร้าวน้ำหอม  มะนาว
ขับรถไปดูวันศุกร์ตอนเย็น ค้างคืนวันศุกร์  และคืนวันเสาร์ กลับ กทม.ตอนเย็นวันอาทิตยฺ์
มีมะละกอ มะพร้าว มะนาวมาฝากเพื่อนบ้านและเพื่อนร่วมงาน
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 09:02:45 PM »

ปลูกมะละกอฮอลแลนด์  มะพร้าวน้ำหอม  มะนาว
ขับรถไปดูวันศุกร์ตอนเย็น ค้างคืนวันศุกร์  และคืนวันเสาร์ กลับ กทม.ตอนเย็นวันอาทิตยฺ์
มีมะละกอ มะพร้าว มะนาวมาฝากเพื่อนบ้านและเพื่อนร่วมงาน

เยี่ยมเลยครับ ไอเดียดีครับ
chunkung
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2017, 02:51:49 PM »

ให้เช่าเดือนล่ะเท่าไหร่ หรือ ให้ทำอะไรในพื้นที่ได้ แบ่งเป็นการดูแลไปในตัวด้วย

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2017, 08:40:18 PM »

ให้เช่าเดือนล่ะเท่าไหร่ หรือ ให้ทำอะไรในพื้นที่ได้ แบ่งเป็นการดูแลไปในตัวด้วย

อยากหาคนมาช่วยกันพัฒนาพื้นทีมากกว่านะ เรื่องค่าเช่าตกลงกันได้

Liked By: UNCLE HUB
chunkung
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2017, 10:18:30 PM »

ส่งรายละเอียด เบอร์โทร ทางกล่องข้อความด้วยครับ จะได้คุยกันครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
HUAMAI
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 01:39:00 PM »

ปีบ  นางพญาเสือโคร่ง  แก้วเจ้าจอม  หมากเขียว  หมากเหลือง  หมากแดง ครับ
siriwat.bkk
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 08:37:09 AM »

ปลูกต้นไม้ไว้ล้อมขายครับ
phalikhit
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 01:07:28 PM »

นอกจากจะไม่ได้อะไรงอกเงยขึ้นมาแล้ว  ยังต้องเสียเงินอีกเดือนละ 1500  บาท

เอาอย่างนี้ซิครับ
ปลูกพืชตามที่แนะนำ  และปลูกผักอีกหลายๆชนิด  ให้คนในท้องถิ่นเห็นว่า  ถ้ามาเช่าปลูกฝัก
เลี้ยงปลา เลี้ยงไก่ ขาย  คงจะได้กำไร

แล้วก็ให้เขาทำและเก็บค่าเช่า  (เดือนละ  500 ก็ยังดีกว่าเสียเงินเดือนละ  1500)
boyeg6
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 03:42:43 PM »

มีผลผลิตออกมา นึกถึงขโมยขึ้นมาเลยไม่มีคนเฝ้าบ้าน
corolado4
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 12:14:08 PM »

หาคนที่มีใจรักเกษตรแถวๆนั้น มาอยู่อาศัยสักห้อง
ให้เขาลงแรงทำเกษตรสักแปลงเล็กๆ ทำแบบพอเพียงให้เขาเก็บเกี่ยวขายเอง
แต่มีเงื่อนไข ให้ดูแล ทำความสะอาดบ้าน เปิดปิดไฟ อาจให้ช่วยจ่ายค่าไฟฟ้าด้วย
ให้เขาทำที่ว่างเปล่าให้โล่ง  ลงไม้ยืนต้น  ไม้ดอก ไม้ผล ตามที่เราวางผังไว้
เดี๋ยวนี้มีกล้องซีซีทีวี ชมผ่านเน็ตได้ในราคาไม่สูง ถ้ามีซิม มีไฟฟ้า ก็ชมผลงานได้ตลอด
จะให้เขาปรับแก้ไขอะไร ก็ไลน์ภาพกัน
มีเวลาว่าง ก็มาเยี่ยมเยือน ชมผลงาน ลงมือเองบ้าง
ถ้าให้เช่า คนเช่าไม่รู้สึกหวงแหน จะละเลยปล่อยบ้านสกปรก
เผลอๆ ทำเลอะเทอะ สร้างปัญหาให้เราปวดหัวอีกไม่รู้จบ
..ค้นหาที่มีประกาศอยากทำงานเกษตรดูได้...เห็นมีผ่านๆตาอยู่นะ

ยางพารา มะนาวแป้น ผักหวานป่า พืชผักสวนครัว
Rider Decade Diend W
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 08:03:36 PM »

ปลูกหญ้าเนเปียให้คนแถวนั้นช่วยเกี่ยวหญ้าให้วัวกิน
มีคนช่วยดูแลทางอ้อม
phalikhit
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2017, 10:53:17 PM »

นี่ไงล่ะ
Alita_d
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 11:53:51 PM »

ให้เช่าบ้านไหมค่ะ สนใจ ชอบปลูกผัก อยากมีที่ดินแต่ยังไม่มีปัญญาซื้อค่ะ

Liked By: mochivan, tiyapsane
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์