หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนไอเดียเพื่อนสมาชิกครับ  (อ่าน 2202 ครั้ง)
NKORAT
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 01:31:49 PM »

คือที่สวนผมหญ้ารกมากสูงประมาณ 80 ซม. ตัดไม่ไหวครับขึ้นเร็วตอนนี้ผมเลยใช้วิธีเอาด้ามเสียมวางแล้วเยียบให้มันล้ม ผลก็คือเร็วและสวยดีและนานกว่าต้นมันจะยืนขึ้นมาใหม่ แต่ปวดหลังครับเลยยากได้ไอเดียเพื่อนสมาชิกว่ามีวิธีใหนที่จะล้มหญ้าได้ง่ายและสะดวกครับ (สวนผมเป็นสวนเก่าปลูกต้นไม้มากประเภทครับเลยไม่ค่อยเป็นระเบียบเครื่องจักรกลหนักส่ายหัวละครับ)กะว่าพอเข้าหนาวจะลงทุนซื้อรถตัดหญ้าแบบล้อจักรยานมาใช้ครับ อ้อถามอีกข้อนะครับสำหรับคนที่ใช้รถตัดหญ้าล้อจักรยานเป้นอย่างไรบ้างครับคุ้มค่าที่จะลงทุนหรือไม่ ผม 48 แล้วนะครับ สวน 10 ไร่ครับ
                  ขอบคุณล่วงหน้ากับทุกความเห็นนะครับอาจจะหลายวันกว่าจะได้เข้ามาอ่าน

UNCLE HUB
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 04:34:19 PM »

ขออนุญาตครับ
ถังเหล็ก200ลิตรกลิ้งทับ เคยทำตอนเป็นเด็ก แต่หญ้าไม่สูงมาก

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์

Liked By: kran_kub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2017, 04:43:52 PM โดย UNCLE HUB » บันทึกการเข้า
kaew89
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 11:02:57 AM »

ผมว่าอย่าซื้อรถตัดหญ้าล้อจักรยานเลยครับ หญ้าสูงๆนี่ดันเหนื่อยนะ ถ้ามีกำลังซื้อผมว่าอย่างนี้ดีกว่า
https://www.youtube.com/watch?v=klLdxTXiWMU  ล้อเดินเอง ตัดหญ้าสูงได้ เราแค่ประคองเครื่อง(ผมไม่ได้มีผลประโยชน์อะไรกับคนขายนะครับเพียงแต่แนะนำว่าควรใช้เครื่องแบบนี้)
พี่แสง
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 11:55:49 PM »

อายุแค่48 เครื่องตัดหญ้าสะพายไหล่สองจังหวะ น่าจะยังไหวอยู่ เพื่อนพี่ชายแกเป็นรองอธิบดี เกษียณแล้วอยู่บ้านเลี้ยงหลาน
พอหลานโตก็ไม่เอาปู่แล้ว แกเหงา สมัยยังรับราชการก็มีที่ดินซื้อไว้ทิ้งร้าง แกก็เริ่มไปปลูกต้นไม้ตอนอายุ65 ยิ่งปลูกยิ่งบ้า
จ้างคนงานไปช่วยคนงานก็ทำงานไม่คุ้มค่าจ้าง ให้ตัดหญ้าก็ขอเงินไปซื้อยาฆ่าหญ้าแทน  แกโมโหไม่ได้ดังใจ แกซื้อเครื่องตัดหญ้าตัวเล็กมาใช้เอง ตัดเอง
วันแรกแค่ครึ่งชั่วโมงแกก็หอบเหนื่อย วันต่อๆมาแกก็ชำนาญงาน  ทุกวันนี้อายุ68แล้ว ยังตัดหญ้าเอง เคยถามว่าแก่แล้วจะทำสวนไปทำไม แกบอกว่าทำไว้ให้หลาน ตอนหนุ่มๆไม่สนใจ พอมาทำสวนเล่นๆแล้วติดใจแกว่างั้น
พี่ก็ตัดหญ้าเอง ที่สิบไร่ จะตัดตรงไหนก็ตัด ขี้เกียจก็มองดูหญ้ามันก็สวยดีให้มันขึ้นไป ต้นหญ้าที่โตแบบต้นอ้อ ต้องจ้างคนฟันให้มันล้มลงมาเป็นปุ๋ย คนแถวสวนก็ว่าคนกรุงเทพบ้า จ้างฉีดยาฆ่าหญ้าสองวันเดี๋ยวก็เสร็จ คนว่าบ้าก็ไม่สนค่ะ
NKORAT
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2017, 01:36:09 PM »

ขอบคุณกับทุกคำตอบครับ วันหยุดเสาร์นี้ว่าจะลองใช้ถังดูครับน่าจะเข้าท่าดี ส่วนเครื่องตัดหญ้าสะพายบ่าก็ใช้อยู่แต่ปวดเอวครับ ทำสนุกๆพอได้ออกกำลังกายให้เหงื่อออก อันที่จริงหญ้าก็มีประโยนช์นะครับดินชุ่มน้ำดีมาก แล้วต้นไม้ที่ปลูกก็ยืดยาวเร็วดี
Sanguan1965
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 03:05:57 PM »

หญ้างาม เอางัวมัดใส่น่าจะดีนะ.....

Liked By: tomnoynew
pitpat
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 12:27:43 PM »

ดินดีดูที่หญ้างาม
ดายเฉพาะรอบๆต้นก็พอเศษหญ้าก็คลุมรอบต้น
อย่าพึ่งถางจนเกลี้ยงสวนเพราะใกล้หน้าแล้งแล้ว
จะได้มีอะไรคลุมหน้าดินบ้างใส้เดือนจะได้ทำงานช่วยเราไปในตัวครับ

Liked By: UNCLE HUB
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2017, 12:33:13 PM โดย pitpat » บันทึกการเข้า
panyatheepo
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 04:24:24 PM »

แบบนี้มั็ยครับ แป๊บเดียวเสร็จ

สวนผมเองครับ
nia2077
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 08:45:44 AM »

ผมแนะนำตัวนี้ เลย ครับ  ดี พร้อม ถูก   สนใจไปหาซื้อเอง

มือ 1 นะไม่ใช่มือ  2

กะลาแลนด์
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 11:18:32 AM »

ถ้าสวนใกล้บ้าน ก็ลองหาห่าน กับไก่งวง มาปล่อยไว้ อย่างละ 20 ตัวไม่นานเตียนโล่ง ไม่ต้องเหนื่อยแรง และไม่เปลืองน้ำมันครับ
kran_kub
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 04:45:25 PM »

ขออนุญาตครับ
ถังเหล็ก200ลิตรกลิ้งทับ เคยทำตอนเป็นเด็ก แต่หญ้าไม่สูงมาก

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์   ยิ้มเท่ห์
เห็นด้วยกับวิธีนี้ครับ หรือจะให้ท่อนไม้ใหญ่หน่อย,ยางรถยนต์เก่า ประมาณนี้ เอาเชือกผูกแล้วเดินลากไปครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์