หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามร้ายขายเชื้อรา หรือหัวเชื้อที่เชื่อถือได้ครับ  (อ่าน 2430 ครั้ง)
MahJoo
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 09:38:08 PM »

สวัสดีครับ ขอรบกวนเพื่อน สมช ช่วยแนะนำร้าน และยี่ห้อ ของเชื้อรา บิวเวอเรีย และไตรโคเดอมา ที่เชื่อถือได้หน่อยครับ แพงหน่อยไม่เป็นไร
.
..เนื่องจาก ผมเคยซื้อ ไตรโคเดอมา มาลอง 2 ยี่ห้อ จาก 2 ร้าน ซึ่งเป็นร้านที่ใหญ่ ทั้งคู่ ส่วนอีกร้านนึงบอกว่าเป็นชมรมด้วย
.
..1ในนั้น พอเอามาอ่านดีๆ พบว่า ใช้ชื่อการขายว่า ไตรโค"โด"มา เป็นสารอะไรซักอย่าง ที่ไม่ใช่เชื้อราไตรโคเดอมา
.
...และทั้ง 2 กะป๋อง ใช้ไม่ได้ผล (ผมใช้แบบโอเวอโดสสุดๆ ราดและพ่นตอนกลางคืน โดยวัดจากพยากรอากาศว่า ความชื้น 80%+ 3วันติดกัน)
.
...ส่วน บิวเวอเรีย ผมเชื่อว่าอาจจะได้สารอะไรไม่รู้ผสมยาฆ่าแมลงมา เนื่องจากหลังจากการใช้ ผลตอบสนองทางร่างกายผมเหมือนโดนยาฆ่าแมลง อย่างไงอย่างนั้นเลย ปากระคายเคือง ปากแห้ง ลิ้นชา  (ซองสีเงิน แต่ฉลากเป็นการพิมคุณภาพต่ำ)
.
.** การใช้ เชื้อราทั้ง 2 ตัว ต่างเวลากันมากครับ
.
.
..นอกจากร้าน และยี่ห้อ เชื้อราแล้ว รบกวนช่วยแนะนำร้านขาย และสารชีวภาพตัวอื่นด้วยครับ
.
..ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

Innseethongfarm
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 11:03:02 PM »

ผมไปขอที่เกษตรอำเภอ เขาให้มาทดลอง ลองหาดูในอินเตอร์เนตดูครับ
 ซื้อของมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์กำแพงแสน ครับแท้ร้อยเปอร์เซ็น
https://www.youtube.com/watch?v=Zpzj8vZLuJk&t=3s

Liked By: Ekachaiyan
pongpong
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 10:26:10 PM »

ไม่ทราบว่าอยู่ที่ไหน จะซื้อไปใช้ที่ไหนครับ ถ้าใกล้กำแพงเพชร ก็ที่นี่เลยครับ ศูนย์ป้องกันโรคและแมลงสัตรูพืช (ชื่อศูนย์อาจไม่ถูกต้องนะครับ) หัวหน้าศักดา โทร 081 9734296 มีเชื้อสดแจกฟรีครับ หรืออยากได้แบบสำเร็จรูปพร้อมใช อาจต้องซื้อบ้างนะครับ ปรึกษาท่านได้

MahJoo
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 09:32:48 PM »

ขอบคุณมากครับ ผมอยู่ กรุงเทพครับ ตอนนี้หาข้อมูลเพิ่มเติม ทราบว่ หาเชื้อ ไตรโคเดอมา ได้จาก พด๓ เดี๋ยวจะลองไปขอที่กระทรวงเกษตรดูครับ แต่บิวเวอเรีย ไม่รู้จะหาจากไหนได้เหมือนกัน

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์