หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ไม้ยืนต้น ที่อายุยืนๆ ใบเยอะๆ กิ่ง เยอะๆครับ  (อ่าน 2470 ครั้ง)
spure
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 10:37:46 AM »

คืออยาก ไปปลูกต้นไม้ไว้ บนคันแทนานะครับ ปลูกเยอะๆให้ใบล่วงลงนาเป็นปุ๋ย

ถ้าเป็นไว้ผลกินได้จะดีมากๆเลยครับ  มีที่อยู่ 6 ไร่ครับ ปลูกรอบๆคันแทนาครับ  กะว่า อีก 4- 5 ปี กลับไปทำเกษตรที่บ้านเอง ดินจะได้ อุดมสมบูรณ์

รบกวนแนะนำต้นที่จะปลูกด้วยครับ  ขอบคุณครับ

ส่วนกิ่งก็จะเอามาอบถ่าน จะได้ไม่ต้องซื้อ ค่าเชื้อเพลิงเองครับ  

ลืมบอกครับ ว่า คันแทนาที่จะทำแค่สามเมตรเอง  งั้นคงจะปลูกในที่นาแหละครับ

Liked By: UNCLE HUB
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2017, 03:55:32 PM โดย spure » บันทึกการเข้า

พี่แสง
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 01:36:42 PM »

มะม่วง  ชมพู่ สัก สะเดา เวลามันทิ้งใบนี่ กวาดไม่ไหวค่ะ

Liked By: tomnoynew, UNCLE HUB
คมสัญ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 01:59:33 PM »

คืออยาก ไปปลูกต้นไม้ไว้ บนคันแทนานะครับ ปลูกเยอะๆให้ใบล่วงลงนาเป็นปุ๋ย

ถ้าเป็นไว้ผลกินได้จะดีมากๆเลยครับ  มีที่อยู่ 6 ไร่ครับ ปลูกรอบๆคันแทนาครับ  กะว่า อีก 4- 5 ปี กลับไปทำเกษตรที่บ้านเอง ดินจะได้ อุดมสมบูรณ์

รบกวนแนะนำต้นที่จะปลูกด้วยครับ  ขอบคุณครับ

ส่วนกิ่งก็จะเอามาอบถ่าน จะได้ไม่ต้องซื้อ ค่าเชื้อเพลิงเองครับ 

มะม่วงเลยครับ ดี มีลูกให้กินด้วย แต่เยอะเกินไปก็ไม่ดีครับ ข้าวไม่ต้องการร่มเงามาก ถ้ามีร่มเงา เช่น ข้าวที่ขึ้นใต้ร่มไม้ ต้นจะสวย สูง ใหญ่ ใบเขียว แต่รวงจะเล็กครับ...ส่วนพวกที่อยู่กลางแจ้ง ไม่มีร่มเงา ต้นจะเล็ก ไม่ค่อยสูง ใบไม่เขียวชะอุ่มเหมือนพวกใต้ร่มไม้ แต่พอเป็นรวง รวงใหญ่ เม็ดข้าวใหญ่ สวยเลยครับ...
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 11:07:41 PM »

ต้นไม้ที่อยู่บนคันนา  ทำให้ต้นข้าวที่อยู่ในร่ม เขียวและสูงกว่าที่อยู่กลางแดด
สาเหตุคงจะเป็นเพราะได้รับปุ่ยจากใบไม้ที่ร่วงลงมา และอาจเป็นเพราะร่มเงาของต้นไม้

แต่ผลผลิตที่ได้ สู้ต้นที่อยู่กลางแดดไม่ได้นะครับ  รวง บางๆ เมล็ดน้อยกว่า
บางต้นเป็นดอกข่า (เมล็ดลีบ)

ขอแแนะนำให้ปลูกต้นก้ามปู ที่ส่วนใดส่วนหนึ่งของที่นาที่ไม่ใช่คันนา เพื่อเก็บใบไว้ทำปุ๋ย
หรือจะขายก็ได้นะครับ ราคาเท่ากับปุ๋ยคอก
ใต้ต้นก้ามปู  อาจจะเป็นกระท่อม ทั้งนี้ ต้องตัดแต่งกิ่งบ่อยๆ อย่าให้ยื่นออกไปไกลมาก(กิ่งเปราะ)
ใต้ต้นก้ามปู มีไส้เดือนเยอะนะครับ
academic
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 02:31:43 PM »

ถ้าเป็นไว้ผลกินได้จะดีมากๆเลยครับ  มีที่อยู่ 6 ไร่ครับ ปลูกรอบๆคันแทนาครับ  กะว่า อีก 4- 5 ปี กลับไปทำเกษตรที่บ้านเอง ดินจะได้ อุดมสมบูรณ์

รบกวนแนะนำต้นที่จะปลูกด้วยครับ  ขอบคุณครับ

academic
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 02:36:36 PM »

ทำปุ๋ย ไม้ยืนต้น ก้ามปู มะขามเทศ ทองหลาง
ถ้าจะเอาเร็ว หญ้าขนน่าสนใจครับ

Liked By: compact, vigo74, UNCLE HUB
walaijaifarm
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 12:04:07 PM »

ตะคร้อ  ลำใย ครับ..แต่ควรริมนาไม่ใช่คันนา

compact
seller
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 07:10:02 PM »

เชียร์  มะขามเทศ อีกเสียงครับ

เป็นพืชตระกลูถั่ว แบบต้นก้ามปู  แต่ร่มเงาน้อยกว่าเยอะ ชาวนายอมรับได้

Liked By: vigo74, UNCLE HUB
zuddum
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 09:18:01 AM »

ยิ้ม มะขามเปรี้ยว+หวาน ด้วย

กะลาแลนด์
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 12:16:54 PM »

1. ถ้าต้องการแบบ กินผลได้ กิ่งก้านทำถ่านได้ ใบเป็นปุ๋ยได้ ก็ต้องพวกไม้ผลต่าง ๆ
2. ถ้าไม่เน้นว่าต้องกินผลได้ ก็พวกก้ามปู นนทรีย์ พฤกษ์ ใบเป็นปุ๋ยชั้นดี กิ่งก้านทำถ่านได้ เนื้อไม้ทำเฟอร์นิเจอร์ได้ 
เจ้าของกระทู้ไม่ได้บอกขนาดคันแทกว้างหรือแคบ เพราะถ้าแคบแล้วปลูกต้นไม้ เวลาเดินคงต้องลงไปเดินในนา

UNCLE HUB
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2017, 04:52:40 PM »

ขออนุญาตครับ
คันนา ต้นตาลครับให้ผลแล้วกินยาว(ไม่รู้จะตอบตรงคำถามมั้ย ไม่มีกิ่งเลย  ร้องไห้)
หากต้องการใบร่วงลงนาเป็นปุ๋ย ผมคิดว่า ใช้ปอเทืองแทนน่าจะดีกว่า

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

Liked By: somman
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2017, 05:02:36 PM โดย UNCLE HUB » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์