หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แม่ไก่ชน เป็นอะไรครับ มีก้อนสีขาวเป็นลิ่มๆ อยู่ในตา  (อ่าน 259 ครั้ง)
chimsorn
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 07:53:59 AM »

แม่ไก่ชน  เป็นอะไรครับ มีก้อนสีขาวเป็นลิ่มๆ อยู่ในตา ผมต้องปลิ้นออกทุกวัน ใครรู้วิธีรักษาช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

markonikove
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2017, 10:52:41 PM »

ถ้าเป็นคน จะเรียกว่า ผังผืด

ถ้าเป็นไก้ จะเรียก ปะหรวด

นัยตาไก่เกิดการระคายเคือง อาจจะเพราะเป็นแผลก็ได้ ..... แต่ที่แน่ๆ ไก่เป็นฝีดาษเปียก ก็เกิดอาการนี้ได้ด้วยเช่นกัน

ฝีดาษเปียก  เป็นเชื้อไวรัส ไม่มียารักษานอกจากกำจัดไก่ที่ป่วยแยกออกจากฝูงเท่านั้น การติดต่อหลักๆ เกิดจากยุงกัด  .... ไก่เป็นฝีดาษเปียก มีแต่จะค่อยๆผอมลงทีละน้อยอย่างช้าๆ จนสุดท้ายเหลือแต่กระดูกแล้วหมดแรงตาย ถ้าหากเรายังเก็บไก่นี้ไว้ในฝูงมันก็จะแพร่สู่ตัวอื่นได้

การป้องกัน คือ ให้ไก่นอนมุ้ง ยุงห้ามกัด
warodom
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2017, 10:12:19 PM »

หวัดหน้าบวมครับ ซื้อยาปฎิชีวนะ   ละลายน้ำให้ไก่ครับ  หรือ ฉีดยาไทโรซิน 0.3  ml/วัน   ติดต่อกัน 3-5  วัน (ยาแพงอาจไม่คุ้ม)
tata5656
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 09:08:00 PM »

ตาอักเสปครับเป็นอาการธรรมดาของไก่ เนื่อจากเป็นแผล หรือได้รับเชื้อโรคเข้าตา ที่เป็นลิ้มสีขาว เกิดจากการหลังของน้ำเหลือง ถ้าเป็นคนก็ขี้ตาแหละครับ พอมันสะสมมาก ๆ ก็จับตัวกันเป็นก้อน ต้องคอยปลิ้นออกครับ แล้วใช้ยาหยอดตาคน หรือของไก่โดยเฉพาะก็ได้ ที่แก้อักเสป ถ้าของไก่ จำยีฮ้อไม่ได้แต่ฝาสีเหลือง ๆ ครับ ใช้ได้ดีเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์