หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยขอตรารับรอง Organic Thailand บ้างครับ  (อ่าน 4745 ครั้ง)
Innseethongfarm
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 06:52:58 AM »

คือผมเพิ่งเริ่มทำเกษตรอินทรีย์ได้ปีกว่า https://www.youtube.com/channel/UC3Xe4zY8rdjV_1uit7z8uHQ
และผมจะขอตรารับรองแบบนี้มาติดเพื่อเพิ่มมูลค่าสินค้าเกษตร ในฟาร์มผม http://www.nawachione.org/site/wp-content/uploads/2014/10/Organic_Thailand_logo.jpg

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 10:21:13 AM »

เคยขอแต่ GAP ครับ  ปัจุบันยังไม่ทันได้เลย  ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 02:09:34 PM »

เห็นคนเขาเคยขอ...บอกว่ามาตรฐานสูงพอสมควร..เลยลองขอดู เผื่อไว้จะได้ปรับปรุง..สวนเกษตรอินทรีย์ต่อไป

Liked By: ชาวนา™
kon_khubua
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 04:23:58 PM »

เคยขอแต่ GAP ครับ  ปัจุบันยังไม่ทันได้เลย  ยิงฟันยิ้ม
สวัสดีครับ ของผมขอไว้ เอาข้าวไปตรวจจนขายข้าวจะหมดแล้วเพิ่งได้ใบรับรอง เลยเอาไว้ใช้ในปีถัดไป
หากในกรณีที่ไม่ใช่ข้าวจะขอยากขึ้นไปอีก รายละเอียดและข้อจำกัดจะมากขึ้น อันนี้กรณี GAP นะครับ

ณ.ทุ่งข้าวถี นาอินทรีย์เคมีเสริม
เติมสีสันให้ท้องทุ่ง มุ่งหาความสงบ
จบที่ความพอเพียง
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2017, 01:56:37 PM »

นี้แหละครับ หน่วยงานรัฐ เหมือนกำหนดโน้นนี้นั้นมา เหมือนว่าเขาแสดงว่าจะทำอะไรต้องผ่านกูก่อนถึงจะดูดี และถูกต้องตามกฎหมาย
แต่ก็ไม่ได้ช่วยเพิ่มมูลค่าสินค้าเกษตรหรือหาวิธีช่วยทำตลาดให้แก่เกษตรกรเท่าไหร่ หรือจริงจังมากเลยครับ
สุดท้ายก็คือ เกษตรกร แหละครับ ค้นไขว่เอง จนประสบผลสำเร็จ ถ้าทำได้ถูกทาง หรือว่าดีก็ดีไป เขาก็มาเสียบปุ๊บเอาไปถ่ายรูป บอกว่าเกษตรกร
คนนั้นอย่างนี้อย่างโน้น โชว์หราหน้าตัวเอง องค์กรตนเอง ลงโลกออนไลน์ หรือหนังสือ เสียแต่คนที่บาดเจ็บและล้มตายระหว่างทางละครับ
เขาเคยเข้าไปถามคนพวกนั้นไหมว่า คุณเป็นอย่างไรบ้าง เหนือยมั้ย มีปัญหาอะไรมั้ย  พอที่ผมจะเข้าไปช่วยเหลือบ้าง หรือมีทางออกไหม
สุดท้ายราคาสินค้าเกษตรตกต่ำ เป็นตัวเกษตรกรและตัวคุณเองนั้นแหละ ต้องแก้ปัญหาและหาทางออกเอง ถ้ารอหน่วยงานรัฐ คุณก็ต้องเอามะนาว ส้มโอ แตงโม
ข้าว ยางพารา ไปวางกองกลางถนน ที่เห็นกันอยู่บ่อยๆ ว่ากันไปนะครับ
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 09:33:48 AM »

มี GAP หรือยังครับ ถ้าไม่มีรองขอก่อน เดินไปทีละขั้น GAP พืชผัก ผลไม้ ตอนนี้ก็ขอยากอยู่นะ
เห็นน้องๆ young smart farmer ของปทุม เขากำลังรวมกลุ่มขออมรมการขอ Organic pgs.กันอยู่ จากม.ธรรมศาสตร์
กลุ่มนี้เขามี GAP แล้ว มีคนหนึ่งอยู่ลำลูกกา กำลังรวมกลุ่มขอใบ Organics Thailand ข้าวสาร
แต่เขามีพี่เลี้ยงจากกรมการข้าวมาช่วย ให้อุปกรณ์ ทั้งโรงสี ที่แพคมาให้ และส่งคนมาแนะนำ
ถ้าเราขอเองคงยากครับ
โดยส่วนตัวผม ใบGAP ผมยังไม่มีเลย แต่ผลผลิตที่ผมทำดีกว่ามาตราฐาน เพราะไม่ใช้ยาฆ่าแมลงเลย

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
ข้าว กข41,กข57,หอมปทุม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 06:12:09 PM »

มี GAP หรือยังครับ ถ้าไม่มีรองขอก่อน เดินไปทีละขั้น GAP พืชผัก ผลไม้ ตอนนี้ก็ขอยากอยู่นะ
เห็นน้องๆ young smart farmer ของปทุม เขากำลังรวมกลุ่มขออมรมการขอ Organic pgs.กันอยู่ จากม.ธรรมศาสตร์
กลุ่มนี้เขามี GAP แล้ว มีคนหนึ่งอยู่ลำลูกกา กำลังรวมกลุ่มขอใบ Organics Thailand ข้าวสาร
แต่เขามีพี่เลี้ยงจากกรมการข้าวมาช่วย ให้อุปกรณ์ ทั้งโรงสี ที่แพคมาให้ และส่งคนมาแนะนำ
ถ้าเราขอเองคงยากครับ
โดยส่วนตัวผม ใบGAP ผมยังไม่มีเลย แต่ผลผลิตที่ผมทำดีกว่ามาตราฐาน เพราะไม่ใช้ยาฆ่าแมลงเลย

ยังครับ ทำให้ดีมีมาตรฐานต่อไปครับ เอาใจช่วย ภาครัฐเขาก็มีเป้าประสงค์ช่วยสนับสนุนอยู่ครับ แต่คนในองค์กรของรัฐเองบางคน ยังไม่เข้าใจแจ่มแจ้งจริงๆ เลยครับ ว่าเนื้องานการปฏิบัติงานจริงๆ มันยากและลำบากมาก สำหรับการทำเกษตรอินทรีย์ ให้ได้มาตรฐาน บางคนเข้ามาแบบเอาหลักการ กฎเกณฑ์มาจับ แล้วก็ spoil ใส่เกษตรกร เหมือนเป็นกฎหมายที่บังคับใช้เลย จนเกษตรกรง่อยเปลี้ยเสียแรง และก็ท้อถอย ล้มเลิกความตั้งใจไปในที่สุด มันขัดกับวัตถุประสงค์ที่ประกาศให้เกษตรกรทำๆ รัฐควรสร้างความเข้าใจ และแนะแนวทางแก้ไข อย่างไร และให้กำลังใจเกษตรกรมากกว่า เพราะคนที่หันมาทำเกษตรทุกวันนี้ เป็นคน Gen Y กันหมดแล้วครับ เขามี Khowledge และทำเกษตรแบบ YSF กันหมดแล้วครับ แต่เด็กที่เขามีเจตนารมณ์แรงกล้า เจอเข้าเขาก็ถอย สู้มาทำแบบหงิมๆ เงียบๆ ดีกว่า ตรารับรองก็่ขยันออกจนซับซ้อนมั่วไปหมด จนคนผลิตเองก็งง ผู้บริโภคเองเขาก็ไม่เคยเข้าใจมากนัก Gap คืออะไร Organic คืออะไร จริงๆ มีเยอะกว่านี้อีก แต่พูดมากไม่ได้ครับ เดี๋ยวหาว่าแรงอีก อย่าให้เกษตรกรเขาซ้ายหัน ขวาหันมากนักครับ แค่เขาคิดอยากจะผลิตอาหารที่ปลอดภัยให้แก่ผู้บริโภคเขาก็เหนื่อยมากพอแรงแล้วครับ
ขอบคุณครับ

Liked By: RUNGTHAMBUM
กะลาแลนด์
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 08:51:55 PM »

เรื่องมีอยู่ว่า หลังบ้านเป็นสวนผัก มีป้ายผักปลอดภัย ออกให้โดยหน่วยงานนึง แปะไว้อวด แต่สวนผักย่านนี้ เย็นฉีดยา ตี 4 ตี 5 ตัดผัก 6 โมงรถมารับ วนเวียนอยู่แบบนี้ แล้วป้าย หรือตราต่าง ๆ จะมีความหมายอันใดครับ...
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2017, 08:56:56 PM »

เรื่องมีอยู่ว่า หลังบ้านเป็นสวนผัก มีป้ายผักปลอดภัย ออกให้โดยหน่วยงานนึง แปะไว้อวด แต่สวนผักย่านนี้ เย็นฉีดยา ตี 4 ตี 5 ตัดผัก 6 โมงรถมารับ วนเวียนอยู่แบบนี้ แล้วป้าย หรือตราต่าง ๆ จะมีความหมายอันใดครับ...

ตกใจ เรื่องจริงหรือนิยายเรื่องเล่าครับ 555
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์