หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครว่ากำมะถันผงไล่งูได้ อย่าเชื่อนะครับ  (อ่าน 5378 ครั้ง)
treo
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 02:22:10 PM »

บ้านที่ผมอยู่นี่ งูเห่าชุกชุมมาก
โรยกำมะถันจนรอบบ้าน โรยเยอะด้วย ไม่ใช่โรยน้อยๆนะครับ
แต่ก็ยังมีงูเห่าบุกรุกเข้ามาเรื่อยๆ ซึ่งก่อนหน้านี้ก็กำจัดไปหลายสิบตัว
จนห่างหายไปนาน
ปีนี้ ตัวแรกเข้ามาเมื่อเดือนก่อน ยาวประมาณ1เมตร เจอที่ประตูข้างบ้าน
ล่าสุดเมื่อตอนเที่ยงวันนี้ ยาวประมาณ1เมตรเหมือนกัน ตัวนี้เข้าไปในห้องนอนเลย
ทั้งๆที่ปิดประตูตลอดเวลา หน้าต่างก็มีมุ้งลวด
รื้อดูทั้งห้องก็ไม่มีรูให้เข้า
แต่สัณนิฐานว่าน่าจะเข้ามาตามท่อแอร์
ฝาก ระมัดระวังกันด้วยครับ
สำหรับผมแล้ว ผมไม่เชื่ออีกต่อไป ว่ากำมะถันจะกันงูได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2017, 06:35:01 PM โดย treo » บันทึกการเข้า

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้

treo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 03:01:30 PM »

วัยกำลังเปรียวเลย

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
nattapon2560
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 03:56:01 PM »

ขอบคุณครับพี่ tero ที่แจ้งให้ทราบ ผมก็เชื่อมาตลอดว่ากำมะถันป้องกันงูได้
ตัวผมเองยังไปซื้อกำมะถันเป็นก้อนๆ มาทุบแล้วโรยทั่วๆบ้าน แต่จากคำบอกเล่าของพี่
ผมคงต้องไปหาวิธีอื่นๆป้องกันงูแทนล่ะ

พี่teroสบายดีไหมครับ ทุกวันนี้ผมยังระลึกถึงพี่อยู่เสมอๆที่ช่วยเหลือ แนะนำผม
จนทำตู้รดน้ำต้นไม้และตู้ควบคุมอุณภูมิสำเร็จ ปัจจุบันผมก้เอามาใช้งาน

Liked By: UNCLE HUB
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 04:27:44 PM »

สิ่งที่ พี่tero ได้ชี้แนะและแนะนำ จนผมทำเสร็จเพราะพี่ และนำมาใช้งาน

** พี่ตั้งกระทู้เกี่ยวกับงู แต่ผมตอบไปคนล่ะทาง แต่คิดว่าบ้านพี่คงไม่ได้อยู่ตรงหนองงูเห่าน่ะครับ

phalikhit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 04:34:48 PM »

ทำอย่างไร  จึงจะหาพังพอนมาเลี้ยงได้

Liked By: mochivan, UNCLE HUB
Konvne
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 04:54:42 PM »

ตู้ไฟ วายสายไฟสวยงามมากครับ

Liked By: nattapon2560, UNCLE HUB

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 06:08:00 PM »

ตู้ไฟ วายสายไฟสวยงามมากครับ

ขอบคุณครับ...คุณKonvne

ตัวผมเองแต่เดิมเรื่องไฟฟ้า รู้แค่พื้นๆ เปลี่ยนหลอดไฟ ซ่อมปลักไฟ,สวิทช์
จนคิดจะมาทำ ตู้ตั้งเวลารดน้ำต้น  ตู้รดน้ำควบคุมด้วยตัวควบคุมอุณหภูมิ
ก้ได้ พี่tero ท่านเมตตา สั่งสอน ชี้แนะ อธิบาย จนผมพอเข้าใจ(แต่ยังไม่รู้อีกเยอะ)
เรื่องอุปกรณ์ไฟฟ้า และทำจนสำเร็จ นำมาใช้งานจนถึงทุกวันนี้

treo
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 06:36:59 PM »

ขอบคุณครับพี่ tero ที่แจ้งให้ทราบ ผมก็เชื่อมาตลอดว่ากำมะถันป้องกันงูได้
ตัวผมเองยังไปซื้อกำมะถันเป็นก้อนๆ มาทุบแล้วโรยทั่วๆบ้าน แต่จากคำบอกเล่าของพี่
ผมคงต้องไปหาวิธีอื่นๆป้องกันงูแทนล่ะ

พี่teroสบายดีไหมครับ ทุกวันนี้ผมยังระลึกถึงพี่อยู่เสมอๆที่ช่วยเหลือ แนะนำผม
จนทำตู้รดน้ำต้นไม้และตู้ควบคุมอุณภูมิสำเร็จ ปัจจุบันผมก้เอามาใช้งาน

ผมสบายดีครับ ดีใจด้วยครับ ที่นำไปประยุกต์ใช้ได้ อย่างน้อยก็ต้องภูมิใจว่า เราทำขึ้นมาเองกับมือ

*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 08:07:07 PM »

ผมสบายดีครับ ดีใจด้วยครับ ที่นำไปประยุกต์ใช้ได้ อย่างน้อยก็ต้องภูมิใจว่า เราทำขึ้นมาเองกับมือ

ขอบคุณครับ พี่tero

Liked By: UNCLE HUB, tomnoynew
sden1982
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 08:16:23 PM »

อย่าเชื่อสิ่งที่เล่าต่อๆกันมาครับ ครูเคยสอนว่างูมีพิษจะเลื้อยช้าส่วนงูไม่มีพิษจะเลื้อยเร็ว  มาเจอไอ้จงอางตัวเป็นๆขนาดใหญ่ที่ประตูหลังบานเข้าไปผมเลิกเชื่อครูเลยครับเกือบตาย  ดีที่วันนั้นหมาที่เลี้ยงไว้สองตัวออกมาช่วย งูก็พุ่งใส่หมาอย่างกับพุ่งหลาวลอยไปทั้งตัวเลื้อยก็เร็ว เทียบกับงูหลามที่เคยเจอเหมือนครูแกพูดผิดสลับกันเลย
joe2502
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2017, 02:24:42 PM »

แถวบ้านผมมีเยอะเลยพวกงูเห่า เจอมาทั้งตัวใหญ่และตัวเล็ก เคยเข้ามากัดหมาที่เลี้ยงไว้เกือบไม่รอด
ดีที่ส่งให้หมอทันโดยค่ารักษาไปแปดพันกว่า แถมพวกอิสลามแถวบ้านบอกใช้ฟูราดานโรยรอบๆบ้านกันฃ
งูได้กำลังจะลองดูเหมือนกัน ยิ่งหน้าฝนนี่ชุมจริงๆ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์