หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามชื่อพืช  (อ่าน 72 ครั้ง)
peenanpho
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 07:35:37 PM »

ขอถามเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าครับ ผมอยากรู้ว่าพืชชนิดนี้ ภาษากลาง เรียกว่าอะไรครับ และขยายพันธุ์อย่างไรครับ พอดีผมสนใจอยากทดลองปลูกครับ ขอเพื่อนๆสมาชิกท่านผู้รุ้ช่วยตอบผมด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2017, 07:41:11 PM โดย peenanpho » บันทึกการเข้า

Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2017, 07:39:42 AM »

เหมือนต้นดอกบานเช้า มีดอกสีเหลืองที่ปลายยอด เป็นไม้พุ่มเตี้ย ชอบอยู่กลางแจ้ง ออกดอกตลอดทั้งปี ขยายพันธ์โดยการเพาะเมล็ด ตัดกิ่งชำก็น่าจะได้แต่ไม่ค่อยนิยม สงสัยเกิดรากยากหรือก็ไม่ทนเหมือนต้นเพาะเมล็ด  รอให้ออกดอก ว่าใช่หรือไม่? หรือรอความคิดเห็นของท่านอื่นๆค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์