หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อรถไถแบบเดินตาม. ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 6313 ครั้ง)
Teerawat23
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 03, 2017, 09:40:58 PM »

มีที่นา20ไร่. เพิ่งมาเข้ามาเป็นเกษตรกรปีแรกครับ. อยากได้รถไถนาแบบเดินตาม. ใช้รุ่นไหนดีครับเพราะไม่มีความรู้เลยครับ. เอาไว้ไถนาเป็นหลักครับ. ทำปีละคครั้งครับ.  อาจจะมีไถปลูกผักบ้างในอนาคตครับ.

rerk.com
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 08:02:06 AM »

จากประสบการณ์วัยเด็ก ถ้าซื้อตัวที่เครื่องแรงม้าสูงๆ ได้ก็ดีครับ เพราะบางทีอาจจะเอามาลากรถ หรือทำประโยชน์อื่นๆได้อีก
ตัวแรงม้าน้อยๆ มันฉุดลากหรือไม่แรงพอ
ครั้งล่าสุดทีบ้านผมใช้มันเป็นเครื่องของคูโบต้า 11 แรงม้า ตัวรถอาจจะพังเร็ว แต่เราสามารถเปลี่ยนเครื่องไปเรื่อยๆ ได้ครับ

จะทำอะไรก็ทำ     อย่าให้ลูกหลานจดจำเราแค่หนึ่งชั่วอายุคน
ปลูกผลไม้ ต้นไม้ ปลูกป่า ไว้สักต้น   ทิ้งให้คนและโลกจดจำ
phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 10:26:23 AM »

เดินตาม.....เหนื่อย

นั่งขับ  ดีกว่า

Liked By: UNCLE HUB, Santiburi, A-lekk
zuddum
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 10:58:34 AM »

ยิ้ม เอาไม่เกิน 9 แรงก็เหลือๆแล้ว จะได้ไม่หนักมาก โครงก็เอาที่มีเกียร์ด้วย ถ้ายังหนุ่มๆมันก็น่าใช้น่ะเป็นการลงทุนที่คุ้มประหยัดน้ำมันดีต่อเทเลอร์ลากโน้นนี่นั่นได้ แต่ถ้าแรงน้อยเริ่มแก่ ก็หาพวกนั่งขับแต่ก็ลงทุนสูง ราคาข้าวต่ำ ลองคิดดูดีๆ
sarawutdeey
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 12:17:31 PM »

แนะนำแบบนั้งขับแรงน้อยๆ ราคาพอๆกับแบบเดินตามครับ นึกถึงตอนแดดจัดๆหรือตอนเหนื่อยครับ
RUNGTHAMBUM
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 04:38:35 PM »

แถวบ้านใช้แบบไหน เอาตามนั้น สภาพดินแต่ละพื้นที่ไม่เหมือนกัน
นาหล่มๆ บ้านผมใช้รถคูโบต้าไม่ไหวเฟืองรับไม่ได้
นาดินเหนียว หรือดินทราย เลือกให้เหมาะสม ขนาดพื้นที่นาแปลงเล็ก แปลงใหญ่
ดูในเวปมือ2 หาสภาพดีๆ ราคาถูกกว่าหลายบาท ตอนนี้คนเลิกทำนากันเยอะ
เครื่องยนต์เลือก 10 แรง ขึ้นไป ใช้งานได้หลากหลายกว่า
จะซื้อรถไถนาเดินตาม แล้วเคยไถไหมครับ มันเหนื่อยนะ

ศูนย์ข้าวบางคูวัด พันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่
ข้าว กข41,กข57,หอมปทุม
prasong
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 06:31:24 PM »

ผมใช้โครงของอยุทธยาแทรคเตอร์ ใช้คูโบต้าอาร์ที ๑๑ แรง ใช้มานานหลายปีจนลูกโต ปี ๕๓ ใช้นั่งขับคู ๓๖ แรงมาจนถึงปีนี้ฝนมาเร็วน้ำเยอะติดหล่ม เลยหันไปใช้เดินตาม ไถช่วงเช้าและเย็นสามสิบไร่เสร็จก่อนพวกนั่งขับคาติดแต่หล่ม
zuddum
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 11:56:50 AM »

ยิ้ม  http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=977970.0

นี่ไง 20000 บาท ต่อรองได้อีก  ของผมก็ใช้โครงรุ่นนี้ไม่มีเกียร์น่ะแต่ทนจริงๆ พ่อผมซื้อเมื่อ2528+et9.5  ปัจจุบันก็ยังใช้อยู่ โครงมันเป็นเหล็กผสมกัลวาไนซ์ ไม่เป็นสนิม  คุ้มค่าจริงๆ

Liked By: UNCLE HUB, Ekachaiyan
amsuthon
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 01:22:06 PM »

ถ้าผมซื้อ จะซื้อ รถไถโรตารี่ ของคูโบต้า  ลองหาข้อมูลดู เคยถามเซล ประมาณ 98,000 บาท

รถไถโรตารี่ คูโบต้า รุ่น PEM1408 ที่มาพร้อม
กับเครื่องยนต์ดีเซลคูโบต้า RT140DI

จอบหมุนหน้ากว้าง 80 ซม.
สามารถพรวนดินในพื้นที่ใกล้ขอบคันนาได้ดี
และเมื่อประกอบกับชุดต่อขยายเพลา
(Shaft Extension)* จะทำให้เพิ่มความกว้าง
ในการพรวนดินจาก 80 เป็น 100 ซม. ช่วยลด
พื้นที่เหลือว่างริมคันนา สามารถใช้ประโยชน์พื้นที่
เพาะปลูกได้อย่างเต็มที่ ใบมีดจอบหมุนออกแบบให้
สามารถใช้งานได้ดีทั้งในงานไร่ดินแห้ง และนาน้ำจึง
สามารถพรวนดินได้ลึกสูงสุดถึง 12 ซม.**
ในงานไร่ดินแห้ง และ 15 ซม.** ในนาน้ำ โดยใช้
ใบมีดชุดเดียวกัน ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนใบมีด

Liked By: Ekachaiyan
พี่แสง
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2017, 02:32:30 PM »

ทำปีแรกจ้างเขาไถคราดไปก่อน
พอมีประสพการณ์แล้ว ค่อยมานั่งคิดว่า ยังจะอยากซื้อรถไถนาแบบไหน
ไม่เคยทำนา ตากแดดแค่ชั่วโมงเดียวมีวูบนะ

ทำนาปีได้เงิน-เสียเงิน ปีละครั้ง
ทำนาปรังได้เงิน-เสียเงินปีละ2-3ครั้ง
AMGTRW555
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2017, 10:25:05 AM »

เอามือสองสภาพดีเลยครับ ผมเล่นมาหลายแล้ว ยันม่า 8.5 ปัญหาเยอะ แต่ยันมันเร่งดีเวลาติดหล่มหรือขึ้นเนินไม่ดับ ต่อมาก็ คูโบต้า อีที 9.5 พอใช้แต่กินน้ำมันกว่าเทียบกับยันม่า 8.5 แต่สภาพหลวมทั้งคู่นะครับ ปัจจุบัน ใช้ EDI 9.5 ก็ดีนะครับจะเร่งดีกว่า ET งงเหมือนกันอะไหล่ตัวเดียวกัน  แต่ถ้าเชียร์ แนะนำ ยันม่า 10.5 แรงดี ส่วนประหยัดผมว่าไม่เกินกันสักยี่ห้อหรอกครับ ส่วนหางแล้วแต่นะ ผมใช้มาหลายแล้ว บิ๊กจิ๋ว เบาดีแรง อยุธยา เบาดีแรง สยาม NC131 เบามาก ดีดดี ผมว่าไม่เหมาะกับทางบ้านผมนะ (อีสาน) เพราะสภาพนา หลายแบบ ใช้เกียร์ 1 ก็ช้าเกิน 2 ก็เร็วไป ไม่พอดี ถ้าเลือกหางผมชอบทะเลทองรุ่นเก่า หนักแต่แรงดี ใช้ไถนายิ่งเครื่องยันม่า 10.5 แรงมากครับ
ถ้าเอามือ 1 เชียร์ ฮิโตต้า 12 แรงหน้าเป็น RT Plus  25000+ ครับดีกว่าไปเอาคูหรือยันมือ1มันแพง ถูกกว่าหลายขุมเลย

Liked By: prasong, A-lekk
phalikhit
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 06:00:24 PM »

อีกหนึ่งทางเลือกของการใช้ปั้มน้ำ ค่ะ
 โซลาร์อินเวอร์เตอร์ หรือ เครื่องแปลงกระแสไฟฟ้าสำหรับปั๊มน้ำระบบพลังงานแสงอาทิตย์ นวัตกรรมใหม่ ไม่ต้องใช้ร่วมกับแบตเตอรี่
(Solar Pump Inverter)
จุดเด่น

ใช้งานกับแผงเซลล์แสงอาทิตย์ได้หลายชนิด หากต้องการสูบน้ำปริมาณมากขึ้น สามารถเพิ่มแผงเซลล์แสงอาทิตย์ได้ในภายหลัง
ใช้งานง่าย เครื่องอินเวอร์เตอร์เริ่มทำงานอัตโนมัติเมื่อมีแสงแดด
สูบน้ำได้ดีแม้มีแสงแดดน้อย
ช่วยลดต้นทุน เพราะไม่ต้องใช้แบตเตอรี่ และอุปกรณ์ควบคุมการประจุไฟฟ้า
ช่วยลดค่าน้ำมัน เพราะไม่ต้องใช้ปั๊มน้ำแบบเครื่องยนต์
ใช้ได้กับปั๊มน้ำหลากหลายชนิด (ปั๊มจุ่มหรือปั๊มแช่, ปั๊มหอยโข่ง, ปั๊มบาดาล, ปั๊มพญานาค, ปั๊มอัตโนมัติ) ที่มีขนาดกำลัง 0.5-3 แรงม้า ทั้งแบบมอเตอร์ 1 เฟส , 2 เฟส และ 3 เฟส
ติดตั้งและต่อใช้งานกับปั๊มน้ำได้ง่าย
มีระบบป้องกันไม่ให้มอเตอร์ปั๊มน้ำทำงานเมื่อไม่มีน้ำ (ป้องกันความเสียหายที่อาจเกิดขึ้นกับปั๊ม)
ประหยัดค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษา เพราะแบตเตอรี่เป็นอุปกรณ์ที่มีอายุการใช้งานจำกัด โดยมากจะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพไม่เกิน 2ปี ทำให้ต้องเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่เสมอ ในขณะที่อุปกรณ์หลักอื่นๆของระบบ เช่น แผงเซลล์แสงอาทิตย์ (PV Module) , เครื่องอินเวอร์เตอร์ (Inverter) มีอายุการใช้งานยาวนาน ไม่มีค่าใช้จ่ายในการดูแล
เหมาะกับ

การใช้งานในภาคเกษตรกรรม ไร่นา สวน
ระบบสูบน้ำในฟาร์มปศุสัตว์
การใช้งานในพื้นที่ที่ไม่มีไฟฟ้าจากระบบสายส่ง

สนใจติดต่อ http://www.bqbestquality.com/16634530/%E0%B9%82%E0%B8%8B%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%9B%E0%B8%B1%E0%B9%8A%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C
ขอบคุณค่ะ

Admin ซื้อแจกคนละเครื่องซิครับ

Liked By: A-lekk
phalikhit
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2017, 01:16:15 PM »

พูดเอาเฮ

รถไถเดินตาม  เหนื่อย  แดดร้อน  เปียกฝน
รถไถนั่งขับ ไม่ต้องเดินตาม แต่ต้องออกแรงนยิดหน่อย   แดดหรือฝน ก็ทำหลังคาหรือกางร่มได้
รถุไถใช้รีโมทคอนโทรล ไม่เหนื่อย ไม่ต้องออกแรง  ไม่ต้องตากแดดตากฝน   นั่งกดปุ่มต่างๆอยู่ในร่ม

https://youtu.be/DIZ9neKJ1Dw
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2017, 01:21:03 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์