หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่านพญาทรุฑ ว่านพญากาสักใช้ตัวไหนรักษาไตวายครับ  (อ่าน 1772 ครั้ง)
ซ้ง
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 03, 2017, 09:08:41 PM »

ว่านพญาทรุฑ ว่านพญากาสักใช้ตัวไหนรักษาไตวายครับกำลังปลูกทั้งสองอย่างขอวิธีนำไปใช้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Liked By: หง

แจ่ม อารมณ์ดี
seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2017, 10:30:47 PM »

ถามไม่ตรงคำตอบ
.
มะม่วงหาวมะนาวโห่ สดๆ วันละครึ่งโล กินไปเถิด

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช
khaodin
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 09:12:42 AM »

ไตวายแบบไหนครับ.เรื้อรังหรือเฉียบพลัน...
ืnopsee
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 09:32:11 AM »

ไตวาย แบบไหนครับที่สามารถรักษาได้  ขอทราบวิธีการรักษาหน่อยครับจะเก็บไว้เป็นความรู้
ซ้ง
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 12:37:42 PM »

ไตวายแบบไหนครับ.เรื้อรังหรือเฉียบพลัน...

น้องสาวเป็นแบบเฉียบพลันฟอกไตมาแล้วสองปี ส่วนผมเป็นถุงน้ำในไต ในเน๊ตมีอยู่สามตัวที่ใช้ต้มดื่มแล้วไม่ต้องฟอกไต มี

- ว่านพญาครุฑ ผมแยกเหง้าปลูกอยู่ ซื้อมา 600 บาท ตัวนี้ไม่รู้วิธีใช้ครับ
- ว่านพญากาสัก (ว่านพญาล้างไต) ซื้อเมล็ดมาปลูกเพาะสองรอบยังไม่เห็นการงอก
   คนขายบอกคนเป็นโรคไตวายนำใบกับต้นมาต้มดื่มแล้วดีขึ้น แต่ไม่บอกปริมาณ
- หญ้าปล้องแดง ผมทดลองเอามาต้มดื่มแทนน้ำ วันแรก ง่วงนอนทั้งวัน วันที่่สอง เพิ่มปริมาณอีกหนึ่งเท่า อาการหงุดหงิดทั้งวัน ต้องดื่มน้ำหวานช่วยจึงค่อยยังชั่ว เลยไม่ดื่มต่อ เพราะไม่มีเครื่องตรวจน้ำตาลในเลือด

ใครมีข้อมูลมากกว่า ขอความรู้ด้วยครับ
khaodin
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 01:50:02 PM »

คนไข้ทำงานได้หรือเปล่าครับถ้าเป็นไตวายไม่อยากให้ทานสมุนไพรเลยครับด้วยใจจริงเพราะไตยิ่งทำงานหนัก ไม่เหมือนนิ่วในไตที่ดื่มสมุนไพรแล้วนิ่วหลุดออกมาสมุนไพรประเภทหัวต้องรอให้ต้นตายก่อนแล้วค่อยขุดหัวมาใช้จึงได้ผลความเป็นพิษก็น้อยลง ต้องพึ่งทั้งหมอแผนปัจจุบันด้วยปรึกษา มี อาจารย์ท่านหนึ่งครับที่ศึกษาสมุนไพรเกี่ยวกับโรคไตโดยเฉพาะ..เดี๋ยวผมค้นสมุดบันทึกแป๊ปเดียวครับ...

Liked By: ซ้ง, หง
khaodin
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 01:55:53 PM »

ท่านนี้เลยครับ..ท่านมีคลินิกด้วยครับสุดยอดครับ..ศ.นพ.อมร เปรมกมล แพทย์จุฬา ท่านสอนที่ มข. มีคลินิก ที่ขอนแก่น ลองหาเบอร์โทรในเน็ตนะครับพยาบาลที่คลินิกก็ให้คำปรึกษาได้นะครับ

Liked By: หง
ซ้ง
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 05:00:28 PM »

คนไข้ทำงานได้หรือเปล่าครับถ้าเป็นไตวายไม่อยากให้ทานสมุนไพรเลยครับด้วยใจจริงเพราะไตยิ่งทำงานหนัก ไม่เหมือนนิ่วในไตที่ดื่มสมุนไพรแล้วนิ่วหลุดออกมาสมุนไพรประเภทหัวต้องรอให้ต้นตายก่อนแล้วค่อยขุดหัวมาใช้จึงได้ผลความเป็นพิษก็น้อยลง ต้องพึ่งทั้งหมอแผนปัจจุบันด้วยปรึกษา มี อาจารย์ท่านหนึ่งครับที่ศึกษาสมุนไพรเกี่ยวกับโรคไตโดยเฉพาะ..เดี๋ยวผมค้นสมุดบันทึกแป๊ปเดียวครับ...

เขาทำงานได้ขัยรถเอง ฟอกไตอาทิตย์ละสิวครั้งครับ

ขอบคุณมากครับ

Liked By: UNCLE HUB
หง
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2017, 02:34:34 PM »

ไตวายเฉียบพลีน ทำไมถึงฟอกไตมาถึงสองปีครับ ถ้าสองปีนี่มันเรื้อรังแล้วล่ะ

ผู้เฒ่าไม้เท้าลำไผ่
ลุงจิ๊
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 10:36:03 AM »

ยายที่อุทัย เป็นมา 2 ปีใช้ต่นสบู่กับต้นตลับทั้งต้นทั้งรากทั้งใบเท่าๆกันต้มกินแทนน้ำครับ ตอนนี้ไม่ต้องไปฟอกไตล่ะ

Liked By: UNCLE HUB, ซ้ง

ID Line jcwbuthai
ซ้ง
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2017, 10:58:20 AM »

ยายที่อุทัย เป็นมา 2 ปีใช้ต่นสบู่กับต้นตลับทั้งต้นทั้งรากทั้งใบเท่าๆกันต้มกินแทนน้ำครับ ตอนนี้ไม่ต้องไปฟอกไตล่ะ

ต่นสบู่กับต้นตลับผมไม่รุ้จักครับ พอจะมีไหมขอแบ่งมาปลูกบ้างได้ไหมครับ หรือขายราคาเท่าไรครับ

ต้นสบู่ หมายถึง ต้นสบู่ดำ ใช่ไหมครับ
ต้องใช้อย่างละกี่ต้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2017, 06:36:20 PM โดย ซ้ง » บันทึกการเข้า
ซ้ง
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 11:51:02 AM »

วันนี้ออกไปถอนหญ้าโชคดีมีต้นตลับหรือครอบฟันสี 1ต้น(ปกติจะถูกถอนเพราะไม่รู้ว่าคือต้นอะไร) ่่่่ต้นสบู่ไม่รู้ลักษณะต้นเป็นแบบไหน
ใครรู้ลงรูปให้ทีครับ
ซ้ง
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2017, 07:16:24 PM »

ผมรู้แล้วมันคือสบู่เลือด เจอในกระทู้เก่าครับ

คนบอกทำไมไม่บอกให้หมด
ต้นตลับ คือ ครอบจักรวาล ครอบฟันสี โพะเพะ
ต้นสบู่ คือ ต้นสบู่เลือด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์